Yến hót bị đau mắt

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi Zeb, 21/8/14.

1. Zeb

Zeb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hi ae nuôi yến, mình mới tập chơi nên gặp tình huống khó chả biết phải xử lý ra sao, mong anh em cứu với. Mình mới sắm cặp mosaic dc gần 1 tháng. Bữa giờ chim rất khỏe mạnh, ko tật lỗi, chim dòng 2013. Con trống hót cả ngày ko thấy nghỉ, cả 2 con ăn nhiều, bay nhảy rất sung. Hơn 1 tuần nay thấy con mái bụng to tròn, chớp cánh lia lịa. Con trống tu dài ra, to đùng, linh tính chim sắp đẻ nên hy vọng tràn trề. Nhưng ko hiểu sao mà từ hôm t7 rồi, con trống chỉ mở 1 mắt, mắt còn lại nhắm chặt. Bắt ra xem thử thì ko thấy sưng vù hay bất kì dấu iệu rõ ràng nào cả. Chỉ có thấy em nó dù trong lồng hay bị bắt ra ngoài cũng chỉ mở to 1 mắt, bên còn lại lúc nhắm, lúc mở hí hí chứ ko lanh lẹ như bên mắt bt. Chim ko lanh lẹ như trc nữa, dù vẫn bay nhảy bt, nhưng ko hót, ko mạnh khỏe như trc, đứng yên 1 chỗ thì hay nghiên hẵn đầu sang 1 bên. Mình cho chim ăn hỗn hợp hạt (kê, mè, láng, lúa, lúa mì), bột yến mạch, bột biscotte, nang mực, trứng luộc và rau tươi 3-4 lần/tuần. Mình đang rất lo lắng vì cưng chim mà để bị như vậy, mong anh em chỉ giúp là vì sao mà chim bị như vậy và chữa trị thế nào? Thank ae.