Yến hót - Các loại bệnh và cách chữa trị

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi SingingCanary, 7/2/13.

1. SingingCanary

SingingCanary Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,424
    Bệnh “tay chân miệng” ở yến hót

Dạo quanh các diễn đàn thì mình thấy vấn đề nan giải nhất đối với đa số người nuôi yến hót là các bệnh về chân. Biểu hiện thông thường nhất là chân bị đỏ (thấy rõ các mạch máu) nặng hơn thì bị phù và sưng tấy lên. Nguyên nhân chính là do chim ít vận động, do gien di truyền, do các ký sinh trùng như mạt, rệp, ve tấn công…, do chim bị suy dinh dưỡng, do chim đã quá già. Ban đầu ta thấy chim khi đứng hay co một chân lên. Lúc này có thể nói bệnh đã có dấu hiệu trở nặng và rất nhạy cảm với tác nhân bên ngoài. Chỉ cần bị xây xát nhỏ ở chân khi chim vận động thì lập tức chân chim sẽ sưng đỏ lên và có thể chảy máu. Nếu vết trầy xước nhỏ thì có thể trị bằng cách sát khuẩn ngay bằng thuốc sát khuẩn thông thường như cồn, oxy già….. Còn nếu vết thương đã chảy máu thì sử dụng các chế phẩm giúp cầm máu. Các bệnh này rất dễ trị vì chúng ta đều biết nguyên nhân cơ bản là do chim quá ít vận động, chế độ dinh dưỡng kém làm giảm sức đề kháng của chim, chuồng nuôi sai quy cách, vệ sinh chuồng trại kém khiến chim bay nhảy hay vướng vào nan lồng. Ở SG mình nhận thấy các loại chuồng nan lồng quá khít do chủ nuôi đặt theo yêu cầu là tránh chuột, thằn lằn chui vào phá phách nhưng làm thế sẽ khiến chân chim hay gãy móng thậm chí là cụt chân nếu mắc vào các nan. Về lâu dài chúng ta trị chuột và thằn lằn ko phải bằng cách này (sẽ giải thích thêm ở phần sau). Chim bị chân dạng này thì chuồng nuôi cần phải giữ thật sạch sẽ, phơi nắng thường xuyên và vệ sinh lồng định kỳ

Đây là các loại ve, mạt hay tấn công yến hót và các loài finch

Điều tiếp theo khiến các tay nuôi yến hót hay nản là các bệnh về chân do chế độ dinh dưỡng sai cách gây ra. Bệnh này là do tự bên trong cơ thể chim ko như các tác nhân ngoại cảnh như đã nói ở phần trên. Biểu hiện thì cũng vậy, phải nói là rất khó phân biệt bệnh do yếu tố bên ngoài hay bên trong gây ra vì biểu hiện chim cũng đứng co chân lên, các khớp hay ngón chân bắt đầu bị đỏ dần lên, nặng thì sưng tấy và có thể chảy máu. Nhưng nếu biết do tác nhân dinh dưỡng gây ra thì chúng ta nên tự hỏi là đã cho chim ăn những gì. Có vài bạn hiểu vấn đề này là do chim bị bệnh gout (thống phong) giống như ở người. Cách hiểu này cũng ko sai vì cơ chế gây ra bệnh cũng như biểu hiện ko khác gì bệnh gout ở người. Đó là kết quả của quá trình cơ thể thiếu vận động trầm trọng, dinh dưỡng sai cách (cung cấp một lượng quá lớn hàm lượng chất béo và đạm vào cơ thể). Cơ chế bệnh này giống như gout ở người nên tôi sẽ ko giải thích nhiều và vấn đề quan trọng hơn cả là một khi đã mắc bệnh này thì nó hay tái đi tái lại nhiều lần. Đối với căn bệnh mãn tính này thì cách duy nhất để ngăn ngừa và điều trị là điều chỉnh lại chế độ dinh dưỡng.

2. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Bệnh do dinh dưỡng sai cách: như a SC nói, khi người nuôi cung cấp một chế độ dinh dưỡng với hàm lượng đạm quá lớn, dễ gây bệnh gout.
    Vậy a có thể giới thiệu 1 thực đơn với các thành phần cụ thể để đảm bảo tránh đc tình trạng trên.

bihallow thích bài này.
  3. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    ghi nhận câu hỏi đầu tiên của Nguyen nhé. tiếp theo

Cách điều trị gout đối với yến hót là bước đầu ta cách ly chim và chỉ cho ăn thật đơn giản các loại hạt như kê, láng, mai mực và nước uống trong vài ngày. Những ngày này ta loại bỏ hoàn toàn trứng, các loại đồ ăn công nghiệp đóng gói sẵn như gold patee, red patee, các loại biscotte tự chế, các loại hạt nhiều dầu béo như mè trắng, mè đen v.v….cũng ko nên cho ăn quá nhiều kê và láng mà thay vào đó ta cho chim ăn nhiều rau. Rau chứa nhiều xơ sẽ giúp tẩy ruột chim dễ dàng hơn. ở đây tôi đề cập là rau còn các loại trái cây thì cũng nên hạn chế lại hay cắt luôn cũng chẳng sao. Tóm lại là quá trình này nên cho chim ăn vừa đủ. Nhưng như thế nào là vừa đủ. Hạt thì một muỗng cà phê/con/ngày (hơn một tý cũng ko sao). Rau nếu cho ăn xà lách ko thôi thì 2lá/con/ngày tương tự cho các loại rau khác. Nếu cho ăn nhiều loại rau thì tự cân đối sao cho lượng rau tương đương như cho ăn 2 lá xá lách (hơn cũng ko sao nhưng đừng nhiều quá vì chim sẽ ăn ko hết ). Cũng ko thể cho chim ăn quá ít vì nếu thiếu calorie thì chim sẽ rất yếu. Cái này người nuôi tư cân đối thôi và phải đảm bảo là rau sạch ko thuốc. Vấn đề định lượng này chúng ta làm tương đối thôi. Sẽ có bạn thắc mắc sao lại tương đối vì cái chúng tôi cần là con số chính xác để chữa khỏi bệnh cho chim chứ cái gì cũng tương đối thì biết đâu mà lần. Xin giải thích là ở nước ngoài họ rất hay định lượng chính xác trong chữa bệnh vì họ biết chim của mình nuôi trước giờ như thế nào. Ngay cả chuyện cho ăn rau. Mình nói là 2 lá/ngày/con ko có nghĩa ngày nào cũng chính xác là 2 lá vì có con nó ăn chỉ một lá mà thôi (tùy tình trạng bệnh ở mỗi con), khi đó ta bổ sung thêm các loại rau khác và chúng ta tự cân đối chuyện này. Ngay cả các bác sĩ, đối với mỗi loại bệnh ko phải ai cũng có cách chữa và chẩn đoán bệnh giống nhau nhưng cũng ko khác nhau hoàn toàn. Quan trọng là HIỂU VỀ BỆNH (thuộc về cơ bản) rồi từ đó gia giảm thêm bớt sao cho phù hợp. Cũng chính vì vậy người ta nói có thầy mát tay có thầy ko. Mà thầy mát tay chưa hẳn là thầy hay vì nhiều khi cứ bệnh nào cũng cho kháng sinh thì mau hết bệnh nhưng về sau thì hại vô cùng. Ở người đã thế huống chi là chim, quan trọng là biết bệnh rồi chữa chứ ko phải nhắm mắt chữa, cần phải loại bỏ yếu tố hên xui may rủi trong chuyện chữa bệnh. Rau thì cũng có năm bảy đường rau chứ ko phải loại nào cũng giống nhau. Xin chia sẻ các loại rau mình hay dùng cho chim để chữa gout, đó là những loại như xà lách, cải các loại, súp lơ, dưa leo, cà rốt, rau cần (ko biết ngoài Bắc gọi là gì)…., nếu có muốn cho ăn trái cây thì là dưa hấu, táo, nho và lê. Chấm hết

4. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Bạn có thể dùng thuốc trị rận mạt, kí sinh trùng cho gia cầm:
    1. Thuốc Vimectin(dạng bột, pha nước cho uống), của hãng Vemedim;
    2. Hoặc thuốc ECOF 400(dạng nước, hòa và phun trực tiếp), của hãng Gấu Vàng.
    Mấy loại này bạn hỏi ở tiệm thuốc thú y là có.

5. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424

Đọc tới đây cũng sẽ có người thắc mắc sao ko thấy bác này sử dụng các loại thuốc tây thuốc ta đặc hiệu nào nhỉ. Trả lời là nếu xác định chim bị gout thì làm như mình nói ở trên khoảng một hai tuần xem tình hình thế nào, nếu thấy tiến triển tốt thì ok còn nếu ko thì… tính tiếp. Hehe. Các loại thuốc tây chỉ là chữa phần ngọn của vấn đề mà thôi mà một khi chưa biết tình trạng chim như thế nào mà nóng vội dội thuốc tây thì chỉ làm tình hình thêm trầm trọng. Hên thì nó khỏi còn ko thì như ae thấy sẽ chết dần chết mòn. Ở nhà mình ko có thuốc đặc hiệu gì cả vì bản thân cũng chẳng rành các loại thuốc cho lắm nhưng quan trọng là cơ bản mình biết con chim mình từ xưa giờ là vậy nên cứ theo vậy mà làm. Nghe có vẻ vớ vẩn nhưng đó là thực tế. Chim nó vừa giống người vừa ko. Cứ đem chim áp vào người thì hỏng. Ở người khi đau quá thì người ta tiêm các loại steroid hoặc non-steroid vào cơ thể nhưng một khi cơn đau đã qua thì sẽ có phương pháp trị liệu khác làm chậm quá trình tăng sinh acid uric. Bản thân mình cũng chẳng muốn chữa bằng cách tiêm steroid vì nghĩ chim sẽ bị loãng xương, vết thương lâu lành và nguy hiểm hơn là suy giảm miễn dịch. Ở các nước họ có tiêm nhưng là các chế phẩm đặc biệt. Kinh nghiệm bản thân cho thấy con chim nào bị bệnh này mà càng uống nhiều nước thì càng mau khỏi bệnh.

Đây là cách là vừa trị bệnh vừa phòng bệnh luôn khỏi phải tốn tiền mua thuốc. Đây chưa phải là cách duy nhất chữa bệnh này nhưng cơ bản nếu điều chỉnh một chút thì nó chẳng mấy khi ghé thăm chim nhà bạn đâu. Chỉ cần vài điều chỉnh nhỏ thôi đúng ko, quá đơn giản cho một căn bệnh khó. Xem chừng giải quyết đc chuyện này thì chuyện nuôi yến sau này sướng phải biết. Một câu hỏi nữa là tại sao nước ngoài người ta cho chim ăn rất đa dạng, đầy đủ, ngày cho ăn rất nhiều lần và có hàng ngàn chế phẩm dinh dưỡng dành cho chim nhưng sao thấy chim của họ ít bị bệnh này. Ở đâu cũng thế thôi, ko phải yến hót chứ bất kỳ sinh vật nào cho ăn thừa dưỡng chất thì cũng sinh bệnh này. Nhất là yến hót thuộc dạng chim thuần dưỡng ít vận động thì càng nhanh mắc bệnh. Bạn đừng nghĩ chim rừng thì ko bị bệnh này, cơ bản là cơ địa chim rừng khác hẳn chim thuần dưỡng mà thôi nên đa phần người ta hay làm những flight cages hay aviary lớn cho chim bay nhảy. Chỉ khi nuôi đẻ hay hót thì mới nhốt lồng nhỏ. Nếu nuôi trong lồng nhỏ chật hẹp thì cung cấp thêm đồ chơi cho chim phá. Mục đích chính là làm sao cho chim vận động càng nhiều càng tốt và cũng là cách giảm stress hiệu quả.

6. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    anh Sing cho em hỏi những pic trên toàn là chim bị bệnh gout hay sao anh?hay là cả luôn bệnh về bị tác nhân khác???Và làm sao mình phân biệt đc rõ ràng là bệnh guot hay là do nguyên nhân khác để có hướng điều trị khả quan hơn???bẹnh này khá nhìu anh em chơi yến đâu đầu lắm rồi.theo anh cách nào là phân biệt đc bệnh gout hay là do nguyên nhân khác hay chỉ theo cảm quản của mình???

7. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    Rất tiếc mình lại ko có đầy đủ hình ảnh để giúp bạn phân biệt rõ giữa chim bị gout và bị chấn thương ngoài nhưng nếu có kinh nghiệm bạn sẽ quan sát bằng cách sau. Phần cẳng chân chim trước khi bị gout, lưu ý là cẳng chân ko phải bàn chân từ màu trắng sẽ chớm chuyển sang hồng và bắt đầu nổi mạch máu. Hình thứ 4, thứ 5 là chim đã chớm bị. Nếu nhìn ra chữa thì nó sẽ trở lại bình thường. Mạch máu mà lan dần lên đến các đốt chân thì sẽ bắt đầu có hiện tượng sưng lên, các đốt chân bắt đầu biến dạng như bạn thấy trong hình. Cũng có trường hợp chân ko nổi mạch máu, chân vẫn màu trắng và bỗng nhiên nổi vài nốt đỏ cũng là do gout. Rất nhiều biểu hiện bệnh mà phải quan sát kỹ ta mới thấy. Khó ở đây là khó quan sát chứ chẳng phải là khó chữa vì nhìn tưởng chim chưa bệnh nhưng thực ra là nó đang chớm bệnh. Một cái khó nữa là chẳng hạn chim đã chớm gout khi đó bàn chân đang yếu thì khi mắc chân vào nan lồng thì chảy máu. Trường hợp này thì cầm máu trước cái đã rồi xem tiếp xem có phải gout ko, nếu là bệnh chồng lên bệnh thì chữa theo cách chữa gout. Lúc này mà chữa ko khéo thì dễ toi lắm nên mình mới nói là hạn chế làm chim bị mắc chân vào lồng do chuồng nuôi sai quy cách vì đa phần chim nuôi lồng là mắc gout chứ ít khi chấn thương ngoài. Chấn thương ngoài thì dễ trị rồi. Một kinh nghiệm nữa để tránh gặp khó trong chuyện này là liên quan đến cách nuôi bao gồm cả vấn đề dinh dưỡng. Nếu chế độ nuôi lúc nào cũng ổn định thì rất dễ tầm soát để thay đổi. Bạn cũng nên thường xuyên cắt móng chân cho chim chứ để dài quá chim lại mắc chân vào nan lồng thì khổ. Bạn có thấy có tấm hình người ta dán giấy nhám vào cầu ko, đó là họ lười cắt móng chân chim đấy nhưng mà mình ko khuyến khích làm chuyện này. Giấy nhám dễ làm tổn thương chân chim nhanh lắm. Yến hót ko phải như họa mi cứ lao ầm ầm mà đc đâu mà một khi chân chim đang yếu cộng thêm giấy nhám thì tha hồ mà nhiễm trùng.Trước mắt là bệnh gout vì đa số người nuôi hay mắc phải và dễ nhìn sai. Thật ra còn nhiều bệnh về chân khác nữa sẽ chia sẻ tiếp. Tiếp theo là một bệnh mà cũng rất hay mắc phải ở yến hót.

Các bệnh về hô hấp

Đây là dạng bệnh nữa rất hay gặp ở yến hót và nếu ko chữa trị đúng có thể khiến chim suy nhanh chóng và chết. Chim hót thì ko hót, mất giọng, khò khè, chim đẻ thì ko đẻ và nuôi con kém. Có nhiều nguyên nhân gây bệnh mà chủ yếu thuộc 3 nguyên nhân sau: do mạt tấn công, do phổi bị nhiễm nấm, bị nhiễm độc

Nguyên nhân bị mạt tấn công là phổ biến nhất. Đây là loại mạt hút máu và nó dễ xâm nhập vào phổi chim qua đường thở, sinh sôi rất nhanh và có mặt ở nhiều bộ phận như phổi, hốc mũi, cổ họng…. biểu hiện là khi thở phát ra tiếng khò khè kèm theo ho, hắt hơi, chảy nước mũi, khi đứng thở đuôi giật lên giật xuống (mất cân bằng), ít bay nhảy do mệt.

Có 2 cách chữa mạt cho yến hót mà mình hay dùng. Xin lưu ý đây là cách của mình, có thể có nhiều cách khác nhau nhưng mình đưa ra để mọi người tham khảo thôi

1/ Dùng Advocate của Bayer http://bayeranimal.com.vn/product/-/112-advocate/40.

Mình chọn sản phẩm này vì nó có chứa hàm lượng Moxedectin mình cần. Moxedectin sẽ tấn công trực tiếp vào hệ thống thần kinh của mạt nhưng ko gây hại cho chim. Moxedectin tồn tại trong cơ thể chim khoảng 10 ngày đổ lại để tầm diệt trứng mạt, sán và các ký sinh gây hại khác. Với loại này thì các bạn nên dùng định kỳ khoảng 2-3 tháng /lần.

2/ Dùng Ivermectin. Hoạt chất mình cần là Ivomec. Loại này dùng trị nấm da cho vật nuôi như thỏ, gà, heo….Nhưng với thỏ thì mình có thể tiêm trực tiếp vào da còn với yến hót thì thật khó. Mình chưa dám thử nghiệm tiêm mà chỉ pha nước uống thôi. Cách này chỉ dùng khi nuôi ít. Ai nuôi nhiều thì nên dùng cách trên vì pha vào nước hiệu quả ko cao lắm. Mình lâu lắm ko xài loại này vì cân đong mệt lắm. Có điều kiện thì nên mua IVermectin của châu Âu tiêm dẽ hơn của VN

Trước đây mình có nói nuôi yến ở VN khác nước ngoài thứ nhất mình đi sau họ và thứ 2 ko phải cái gì họ có thì chúng ta cũng có. Ở VN có gì thì chơi cái đó thôi. Đã từng nhờ mấy pet shop mua hộ mấy chế phẩm đặc biệt như SCATT, S76, IVERMECTIN… nhưng họ cũng chẳng màng mua hộ nên mình cũng chẳng thèm vì mình đã biết chữa con chim bị bệnh này như thế nào. Vừa rẻ mà đỡ mất công đau đầu. Cũng kết mấy chế phẩm kia lắm vì rõ ràng nó hiệu quả hơn, chẳng hạn SCATT chỉ cần nhỏ trực tiếp trên da chim rất nhanh khỏi bệnh, S76 pha nước cũng chẳng mất tác dụng là mấy. Nhưng quan điểm của mình chơi chim là chẳng cần lệ thuộc quá nhiều vào mấy chuyện đó miễn sao chữa đc bệnh cho nó là ok. Một điều nữa cực kỳ quan trọng là một khi đã bị rận mạt và dùng thuốc chữa thì có thể làm tắc nghẽn đường thở của chim. Chim bị nghẹt thở do xác của mạt trôi vào phế nang, phế quản và cơ quan hô hấp khác vì vậy nên chữa thật sớm ko để mạt sinh sôi với số lượng quá nhiều. Cứ tầm 3-4 tháng thì dùng Advocate ko cần biết là chim có bị mạt tấn công hay ko. Phòng bệnh lúc nào cũng tốt hơn chữa bệnh. Thứ này dễ lây lan nên phòng một lần cho nó khỏe.

Last edited: 8/2/13
  8. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    Nguyên nhân thứ hai dễ gây bệnh hô hấp cho chim là bộ 3 vi khuẩn, virus và nấm. 3 loại này khác rận mạt vì tồn tại bên trong cơ thể chứ ko hút máu bên ngoài. Nếu chỉ nhìn sơ bên ngoài cũng thật khó phân biệt giữa chim bị mạt và bị virus, vi khuẩn tấn công do biểu hiện cũng là làm suy giảm hô hấp ở chim. Nhiễm khuẩn thì chữa bằng kháng sinh nhưng nhiễm virus hay nhiễm nấm thì ko. Đối với vi khuẩn thì chỉ cần dùng kháng sinh mà chữa thôi, đối với nấm thì dùng các chế phẩm có chứa ketoconazole nhưng cái khó nhằn nhất là virus, nếu xác định bệnh là do virus thì thật khó chữa, lúc này chỉ còn cách bổ sung các vitamin và khoáng chất, đặc biệt là vitamin A. Nói chung nhóm bệnh hô hấp do bộ 3 này gây ra ở yến hót là có nhưng ko thường xuyên xảy ra ở VN. Đa số là bị mạt như ở trên nên mình ko đề cập nhiều.

Nguyên nhân thứ 3 gây ra bệnh hô hấp mà ít ai để ý thấu đáo chính là chim bị nhiễm độc cơ thể. Như thế nào là nhiễm độc. Có nhiều yếu tố nhưng chủ yếu là môi trường xung quanh chim sống quá ô nhiễm. Chẳng hạn như khói xe, bụi, khí thải,…..Nếu hàng ngày chim hấp thụ một lượng nhỏ chưa nói là lớn các chất nguy hại trên thì trong vài tháng hoặc thậm chí vài năm sau cơ thể chim sẽ suy kiệt thấy rõ. Sẽ chẳng mấy ai để tâm điều này vì thực tế bản thân con người chúng ta còn chẳng để tâm huống chi để tâm con chim có bị ô nhiễm không khí hay ko. hihi. Ở người thì chúng ta có hen nè, viêm phế quản nè, phổi tắc nghẽn mãn tính nè (COPD) hay ung thư phổi nè….. Còn ở chim thì ko có ung thư đâu mà chỉ chừng khoảng vài năm sau thôi là tự lăn quay ra chết. Khi đó ta suy đoán nó già rồi chết còn nếu chim còn nhỏ thì nghĩ chậc chắc nó trúng gió đây mà. Khoan hay xét là nó trúng gió hay ko mà hãy xem con yến hót là loài thuần dưỡng cơ địa rất yếu. Loài chim “công nghiệp” này miễn dịch cũng kém khác hẳn chim rừng. Người ta hay bảo chim hay trúng gió mà lăn quay ra chết nhưng chẳng thấy dẫn chứng cụ thể và nhiều khi đã để chỗ khuất gió rồi mà bỗng nhiên cũng chết. Thế mới lạ!! Chúng ta thấy các nước họ nuôi yến hót cả đàn ngoài trời gió lùa thế mà họ vẫn nuôi chẳng sao chưa kể khí hậu các nước rất lạnh trong khi chúng ta nuôi vài con trong nhà lại sợ chim bị trúng gió. Chuyện trúng gió là có nhưng đó chỉ là giọt nước làm tràn ly mà thôi vì khi cơ thể chim nhiễm độc yếu thì gió thường hay gió độc cũng chẳng khác nhau là mấy. Xin kể một câu chuyện rất hay rồi qua chuyện này chúng ta suy nghĩ xem tôi nói có lý ko. Đó là vào khoảng thế kỷ 18-19 con người khi khai thác các mỏ than đã sử dụng chim yến hót để test xem độ độc hại trong các hầm mỏ lớn đến mức nào. Hệ thống hô hấp của chim rất yếu, bình thường khi ko có bệnh chim cũng thở nhanh và gấp. Chính vì vậy chim dễ hấp thu khí độc nhanh hơn các loài khác. Họ thả vài con vào hầm nếu thấy con nào phản ứng quá nhanh thì biết chắc trong hầm có rất nhiều khí độc. Ngày nay thì ko còn chuyện này nữa mà đã có máy móc thay thế cho chim. Cách này cực kỳ hiệu quả vì ko loài nào phản ứng nhanh hơn yến hót và qua đó mới thấy yến hót đã giúp cứu sống rất nhiều sinh mạng thợ mỏ. Nghe buồn quá các bạn vì tại sao lại là yến hót mà ko phải là con khác. Chính vì thế nên mình càng ngày càng mê con yến hót hơn mê chim rừng. Hehe.

Lại nói về nhiễm độc. Gần nhà mình có một tiệm cơm tấm và mấy tiệm sơn sửa xe máy. Họ nướng thịt hàng ngày và khói xe máy cứ thế theo hướng gió vào nhà. Người thì ho sặc sụa, chim cò cũng chẳng khá hơn nhưng con người thì chủ quan vì nghĩ ko sao. Mà đúng là ko sao thật vì chỉ ho vài cái thôi mà nhưng khi mình quan sát chim mới thấy tệ hại. Chim mắc bệnh hô hấp nhanh cực kỳ và nếu ko có kinh nghiệm chữa thì đã đi hết cả bầy. Bước đầu là thay đổi chỗ đặt chuồng cái đã. Thời gian sau thì khỏe rồi. Ko ho hen gì nữa và qua đó mình cũng để tâm sức khỏe bản thân nhiều hơn vì con chim nó như thế thì con người chắc cũng thời gian sau là phát bệnh như nó thôi. Sài Gòn quả thật quá ô nhiễm. Hàng ngày phải hít một lượng khói bụi như thế thì buồng phổi thế nào cũng tan nát. Bây giờ thì chưa thấy gì đâu nhưng mai mốt sẽ thấy. thêm một lý do nữa mình kết chim yến vì nhờ nó mà mình hạn chế ô nhiễm một cách thấp nhất. Hehe

Lại nói về nhiễm độc khí. Chúng ta đều biết ăn đồ nướng dễ gây ung thư vì khi nướng trên lửa thì sản sinh ra rất nhiều loại khí độc. Khí này tích tụ trong cơ thể người nhưng với yến hót mà tiếp xúc thường xuyên thì chỉ có chết. Đơn giản là phổi nó quá nhỏ để có thể xử lý hết đống khí độc này. Người ta đo được chim yến chịu được khí độc này trong khoảng 17 phút thôi. Mà có phải chỉ là khói cơm tấm ko đâu, còn nhiều thứ độc tố khác nữa chẳng hạn khí ammoniac, thuốc tẩy, chất tẩy trắng sàn…hầu như tất cả cái gì có mùi hóa chất mà con người ngửi thấy khó chịu thì đều gây hại cho chim như mùi sơn, mùi long não, mùi thuốc lá, mùi nến, mùi sơn móng tay thậm chí nước hoa, người thích chứ chim thì ko đâu nhé. Một kiểu nhiễm độc cũng nguy hiểm ko kém là lạm dụng thuốc trị bệnh như các loại kháng sinh. Gan và thận chim phải lọc liên tục và chất gây hại có thể có cả chì và kẽm, những chất cực độc. Tóm lại là chúng ta ko thể tránh hoàn toàn chuyện bị nhiễm độc nhưng hạn chế ở mức thấp nhất thì ok. Một kinh nghiệm nữa xin chia sẻ là dùng các thảo dược tự nhiên để chống nhiễm độc như cam thảo……

Trước mắt là 2 căn bệnh khó nhằn mà ae nào nuôi yến hay gặp và có người còn nói là ko có thuốc chữa, là bó tay. Còn những bệnh khác nữa sẽ chia sẻ sau. Bây giờ xin phép nghỉ ngơi ăn tết. Chúc các bạn và gia quyến sức khỏe, an khang thịnh vượng, nuôi chim tốt và ko còn bệnh nữa. hẹn qua Tết chém gió tiếp

9. Shopcanarybirds

Shopcanarybirds Active Member

Thích đã nhận:
    44
    hiện tại ở vn cũng đã có thuốc trị bệnh hô hấp và bệnh tiêu chảy

SingingCanary thích bài này.
  10. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    Các bệnh về tiêu hóa và tiêu chảy

Đây cũng là các dạng bệnh rất hay xảy ra ở yến hót. Bệnh này cũng làm chim suy nhanh do mất nước và sụt cân. Các nguyên nhân gây tiêu chảy chủ yếu là do nhiễm cầu trùng, khuẩn cầu trùng này xuất hiện khi độ ẩm trong chuồng nuôi cao và chuồng nuôi quá bẩn. Biểu hiện là chim đi phân ra máu, nếu ko có máu thì phân lỏng có màu xanh lá cây, hậu môn bị ướt và sau đó khô vón cục . Cái này chắc đa số người nuôi đều biết vì phân thường và phân bị bệnh nhìn rất khác. Cái nguy hiểm nữa là chim bị sụt cân nhanh chóng mà nếu ko chữa sớm sẽ suy dần rất khó vực lại được. Để chữa bệnh này mình hay dùng Coccidyl. Đây là thuốc có thể dùng vừa phòng bệnh và trị bệnh. Mình rất thích những sản phẩm nào vừa có thể phòng và chữa bệnh vì nó vừa hiệu quả vừa dễ dùng. Với loại này khi phòng mình pha vào nước cho uống với liều lượng là 0,5g/lít. Còn khi trị bệnh thì là 1g/lít nước. Phòng hay chữa gì thì cũng dùng 3 ngày liên tục và nếu chữa bệnh thì sau 3 ngày chúng ta ngưng 2 ngày sau đó sử dụng 2 ngày tiếp. Nếu ko pha nước thì có thể trộn vào thức ăn khô với liều lượng tương tự. Mình thì toàn pha vào nước.

Nguyên nhân thứ hai gây tiêu chảy là chim bị nhiễm E.Coli. Cái này thì chắc ae nghe cũng nhiều và chủ yếu do thức ăn bị hư, để lâu gây mốc, nguồn nước bẩn và vệ sinh chuồng trại kém…..Ngoài ra E.Coli còn lây qua nước và rau xanh hàng ngày của chim.

Khi chim bị tiêu chảy ta ko cho ăn rau và trái cây nữa. Đây là điểm quan trọng đầu tiên. Chuyện cho ăn rau và trái cây cũng có nhiều chuyện để nói. Bình thường ai chiều chuộng thì cho ăn rất nhiều rau và trái cây vì nghĩ ăn càng nhiều càng tốt, rau mà chứ có phải thịt gì đâu mà sợ. Cũng đúng vì hàng ngày ăn nhiều rau thì rất tốt nhưng chắc chắn ko thể kiểm soát hết đc độ sạch của từng cọng rau. Lúc này chỉ cần một hoặc vài cọng rau bẩn là chim trở chứng ngay. Cũng có ae rất ít khi cho chim ăn rau và trong khoảng thời gian dài sau đó lại cho ăn rau trở lại thì lúc này chim cũng dễ tiêu chảy. Dạ dày vốn nhỏ bé ko dễ thích nghi ngay với những thay đổi đột ngột này nên chúng ta nên cho ăn rau một cách ổn định. Nếu ai cho ăn hàng ngày thì cũng đừng cho quá nhiều, nếu ai có ít thời gian thì cũng nên cho ăn ít nhất một tuần 3 bữa rau. Kế đến là trái cây, ít người thương chim đến mức cung cấp trái cây hàng ngày cho chim nhưng nếu có thì lúc chim bị tiêu chảy ta sẽ hoàn toàn ko cho ăn trái cây nữa, ta cũng ko cho ăn các loại trứng luộc. Vậy thì cho ăn gì? Đó là các loại hạt như kê, láng, cải…. và phải thật sạch

Đó là phần dinh dưỡng phải hạn chế. Còn bây giờ là phần dinh dưỡng bổ sung để giúp hệ thống tiêu hóa của chim mau hồi phục. Nếu ai có thời gian và chịu khó thì bổ sung thêm cho chim một ít trà, tốt nhất là trà hoa cúc. Loại trà này giúp làm ổn định dà dày chim rất tốt. Một lít nước thì cho chừng 10 giọt thôi. Nếu chịu khó nữa thì giã gừng cho vào nước cũng đc nhưng chỉ vài giọt thôi. Để giúp tạo lại men tiêu hóa trong dạ dày ta sẽ bổ sung thêm probiotic và một ít giấm. chính xác là giấm ăn. Ai có giấm táo mèo thì càng tốt. Phần giấm thì sau này mình sẽ chia sẻ kỹ hơn vì giấm theo như mình thấy thì thực sự rất tốt cho tiêu hóa của chim. Probiotic thì có trong mấy chế phẩm bán ngoài pet shop. Probiotic có cũng đc ko có cũng chẳng sao vì đôi khi nó có thể tiêu diệt hết tất cả vi khuẩn có lợi lẫn có hại trong dạ dày và khi đó ta lại mất công "cấy" thêm vi khuẩn có lợi vào. Một cách dân gian hơn là cho chim ăn thêm một ít than (có thể trộn chung với mai mực). Điều này chúng ta hay thấy ở gà và một số loài chim khi dạ dày của nó khó tiêu. Nếu ko có than thì chia sẻ thêm một cách nữa là ta nhúng một mẫu bánh mì nhỏ vào sữa cho chim ăn nhưng đừng cho quá nhiều sữa lại gây tiêu chảy.

Nói chung là mình chia sẻ đầy đủ các cách để chữa tiêu hóa và tiêu chảy (ko phải tất cả) quan trọng là ngừoi nuôi phải biết tình trạng chim của mình thế nào để áp dụng

11. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Thanks bài viết của SC, nhưng đói với riêng mình con nào 'trụ' ko nỗi thì 'die' thôi, giành time để chăm sóc các con khác. Mình chơi chim chứ đừng để chim 'chơi' mình là giảm stress tốt lắm rồi, thỉnh thoảng 'được' qui đổi ra tiền để tiêu nữa chứ...:x:x

12. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    Được thế thì còn gì bằng...............ạ. A Sơn nói chẳng sai điểm nào cả nhưng đó là quan điểm của anh. Trước giờ e chưa thấy ai nói là nuôi chim yến mà làm giàu cả. Có đồng ra đồng vào là vui rồi. Người mới chơi thì chim nó hót cũng đã vui, ngừoi nuôi đẻ thì mừng vì có chim con để bán. Nó chỉ là thú chơi nhưng thú chơi này hơi đặc biệt vì nó vừa dễ vừa khó. Nuôi thế nào nó cũng sống nhưng chỉ dừng lại ở mức đó thôi ko hơn. Còn để phát triển thú chơi lại là chuyện khác. Ở đây e mới chỉ chia sẻ những gì gọi là cần thiết, là thực tế nhất cho mọi người tham khảo mà cũng đã thấy lê thê thế này chẳng hạn bệnh về chân thì nó có cả trăm thứ bệnh nên ko thể nói hết. Có tới đâu thì chia sẻ tới đó, người nuôi mình ngứa chỗ nào thì gãi chỗ đó thôi. Ở VN số lượng chim yến ko nhiều theo như a nói thì con nào ko qua nổi thì bỏ. Cũng đúng nhưng em thấy cái này hợp lý ở nước ngoài hơn. Bởi vì họ nuôi chim như nuôi gà có mất vài con cũng chẳng sao còn ở VN đối với nhiều người bỏ tiền ra mua 1 con yến nhiều khi là cả một sự kiện. Vài triệu một con yến nhưng chưa chắc chất lượng tương xứng với giá tiền. Mà mua rồi về nhìn con chim nó bệnh ko xót mới lạ. Những gì e chia sẻ em nghĩ là cần thiết vì muốn phát triển thú chơi chúng ta cần có một nền tảng. Nếu ko có nền tảng thì như a thấy kiểu chơi yến ở VN rất manh mún và cũng chẳng giống ai cả thế thì chúng ta có nằm mơ cũng chẳng nuôi thành công chứ đừng nói là theo kịp các nước. Tới thời điểm này có thể tạm gọi chim yến nó ko còn "chơi" em nữa nhưng với người mới nuôi mà nếu ko có kinh nghiệm thì nó "chơi" dài dài. E cố gắng chia sẻ đầy đủ và ai thấy chỗ nào phù hợp với điều kiện của mình thì áp dụng chứ e dám chắc ai áp dụng đc hết. Chẳng thà thừa còn hơn thiếu. Chém gió với a cho vui và bây giờ là một bệnh nữa cũng hay gặp.

Bệnh rụng lông bất thường

Ở VN mình có đi thăm nhiều nơi nuôi chim và đây cũng là vấn đề mình thấy khá phổ biến. Đó là mình thấy mỗi nhà có một kiểu rụng lông khác nhau. Ở đây mình nói là rụng lông ko phải là thay lông. Chim thay lông đó là chuyện rất tự nhiên, cứ tới thời điểm đó trong năm thì lông cũ tự động rụng và lông mới mọc lên. Cái mình chú ý là mình cảm giác chim yến hót ở VN hình như là rụng lông quanh năm thì phải. Trong vòng 1 năm mình đi thăm các nơi mà thấy nơi nào người nuôi cũng bảo chim nhà đang thay lông chưa kể 1 tháng sau quay lại cũng nhà đấy lại thấy chim đang thay lông ??? Nói chung là thay lông bất kể mùa nắng hay mưa, mỗi nhà thay mỗi kiểu. Ban đầu nghĩ tại VN mình nuôi đẻ quanh năm thì con chim nó rõ ràng thay lông ko đồng nhất. Cũng đúng vì chim con sau khi sinh vài tháng là đã có một bộ lông mới, chim bố mẹ nhiều khi đẻ xong yếu cũng bắt đầu thay lông chưa kể chim nhập khi về VN thay đổi khí hậu cũng sẽ thay lông. Chuyện này là bình thường nhưng bất thường là thời gian thay lông nó ko cố định. Thông thường chim thay lông ít nhất cũng phải 2-3 tháng mới xong, nhiều vùng khí hậu khác có thể lâu hơn nhưng năm nào cũng như năm nào, cứ tới thời điểm đó là thay và sau khoảng thời gian đó là thay xong. Còn chuyện thay lông ở mình thì phải nói là cứ lung tung beng.

ở trên mình có nói là chim bị rụng lông khác với thay lông. Chim thay lông thì toàn bộ lông cũ sẽ đc thay thế bằng lông mới còn chim bị rụng lông thì nhìn rất dễ thấy. Lông cũ lông mới mọc lộn xộn. Có con thì rụng lông đầu, con thì rụng đuôi, con thì rụng ở ngực. Nguyên nhân đầu tiên khiến chim bị rụng lông bất thường là do stress. Stress do chim thiếu vận động, chuồng nuôi quá đông và quá chật, bị đe dọa bởi mèo, chuột, trẻ con v.v…..Muốn giảm stress thì đặt chuồng nơi yên tĩnh tránh các tác nhân trên và cho thêm các vật dụng như đồ chơi vào để chim năng vận động. Thứ hai là chim hay tự nhổ lông và hay thích nhổ lông đồng loại, nhất là nhổ lông đầu và cổ. Hành vi này cũng là do nó bị stress nên cũng làm như cách trên. Thứ 3 là do bị ký sinh trùng tấn công hay do da của chim lúc này rất khô. Trị mạt thì dùng Advocate như đã chia sẻ ở trên

Kế đến ta bổ sung thêm đồ ăn khoáng chất có chứa nhiều vitamin E giúp da chim khỏe hơn. Thực phẩm giàu Vit E có trong các loại đậu, hạt hướng dương……

Nguyên nhân thứ 3 khiến rụng lông bất thường là do nhiệt độ. Việc quá nóng hay thay đổi nhiệt đột ngột sẽ khiến lông rụng từng mảng thậm chí trọc cả đầu. Chuồng chim đặt gần nơi quá nóng nực chẳng hạn trên sân thượng mà ko che nắng, gần bếp thì dễ sinh chuyện này. Ở SG khí hậu thường xuyên nóng nực nên cần đặt chim nơi thoáng mát và cho tắm thường xuyên. Ở ngoài Bắc khi mùa đông thì sưởi ấm cho chim nhưng ko nên quá đột ngột (từ quá lạnh chuyển sang quá nóng) vì sẽ khiến chim bị sốc nhiệt sinh rụng lông. Phải cho nó thích nghi từ từ với việc thay đổi nhiệt độ. Đèn sưởi cũng ko nên đặt ko quá gần chuồng chim.

Đối với chim đang đẻ thì dễ thấy nhất là rụng trọc đầu. Mình đã quan sát chuyện người nuôi kinh doanh họ kéo dài mùa sinh sản của chim bằng cách chiếu sáng đèn liên tục, cho ăn nhiều hơn và nhiều khi khiến chim ko phân biệt đc ngày và đêm. Khai thác kiểu này khiến chim kiệt sức và rụng lông nên cứ đến mùa thay lông tự nhiên chim ko đủ sức thay lông và chỉ rụng lông từng phần. Đây là điều nhiều ae nuôi yến hay mắc phải, tức là cho đẻ quá dày khiến chim ko có thời gian nghỉ ngơi. Theo bình thường thì ta chỉ cho đẻ một năm ba lứa mà thôi để giúp trống mái đều khỏe mạnh. Chắc chẳng mấy ai làm đc chuyện này vì thấy sao chim cứ đòi đẻ liên tục, ko cho đẻ thì thấy tội quá biết làm thế nào. Sai lầm tiếp nối sai lầm, khi khai thác quá mức thì hóc môn sinh dục trong người chim đã bị mất cân bằng trầm trọng. Ta càng cho đẻ nhiều càng hại chim mà thôi. Nhìn chim thì cứ tưởng là chim sung nhưng đâu biết rằng nó đang như con phượng hoàng lửa chỉ biết làm theo bản năng và sẵn sàng lao vào chỗ chết. Con chim rõ ràng ko biết tự kiểm soát chuyện này. Chim trống thì khỏi nói, hót như điên mời gọi mái, mái thì gom rác liên tục xoáy ổ. Hậu quả là gì. Chim con chất lượng ko đồng đều, chim bố mẹ suy. Cái vòng lẩn quẩn này rất nguy hiểm vì về sau sẽ chẳng còn giống tốt để chơi.

[FONT=&quot]Để giúp lông chim mọc đầy và dày ta bổ sung thêm các loại vitamin và khoáng chất chẳng hạn như canxi và Vitamin D. Can-xi rất cần thiết cho quá trình mọc lông còn Vitamin D thì cho chim tắm nắng thường xuyên ngoài ra I-ốt cũng giúp dễ mọc lông hơn. I-ốt thì có trong các loại muối khoáng. Cuối cùng vấn đề gây rụng lông bất thường nữa là chim thiếu nội tiết tố. Đây là chuyện thường ngày ở huyện và thường xuyên bắt gặp những câu hỏi đại loại sao chim đang hót căng thì bỗng dưng ngưng hót, chim mái già tháng rồi mà sao mãi vẫn ko thấy tha rác làm tổ v.v….Nguyên nhân cho chuyện này phần lớn là do chim bị kém phẩm chất, tức là chim bị cận huyết nhiều, dinh dưỡng kém.
    [/FONT]

13. teopy

teopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    kiển thức của bác khiến rất nhiều người ngưỡng mộ mong bác cập nhật thêm nhièu thông tin nữa để chia sẽ lại cho ae học hỏi.cảm ơn bác lắm lắm.

SingingCanary thích bài này.
  14. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    Ko ngờ mình lại tìm thấy mấy tấm hình của hiếm này. Hồi trước nghe mấy ông kể dùng yến hót để thử độ phóng xạ và độc hại trong các hầm mỏ mình tưởng mấy ông đùa hóa ra mấy ông làm thiệt. Mọi người xem cho vui chứ quả thực mình xem xong thấy hơi "xúc động". hehe

15. Kyle

Kyle Active Member

Thích đã nhận:
    29
    chào anh SingingCanary , cảm ơn anh vì đã bỏ rất nhiều thời gian viết bài chia sẻ với mọi người.

Mình cũng có tìm hiểu thêm một số nguồn khác về bệnh của yến, có web này nói tương đối rõ nguyên nhân - triệu chứng - cách điều trị - và thuốc tương ứng cho các nhóm bệnh khác nhau.

Mình gửi lên đây để anh em tham khảo thêm
    http://members.hn.ozemail.com.au/~ailwood/birdhealth.htm

AndyHuynh and SingingCanary like this.
  16. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    cảm ơn anh. Thực sự tìm hiểu hết thì ko thực tế lắm vì VN ko phát triển bộ môn này như các nước và những gì mình chia sẻ là những gì hay gặp nhất. Nếu nói hết thì toàn trên trời dưới đất ko phù hợp. Ai có điều kiện thấy thích thì tham khảo thêm thôi và quan trọng là phải biết chim nó bị bệnh gì. Biết rồi thì có nhiều cách để chữa chứ ko nhất thiết phải chữa đúng theo như nước ngoài. Thân

17. Kyle

Kyle Active Member

Thích đã nhận:
    29
    đúng vậy thưa anh SingingCanary, chỉ riêng bệnh về chân đã có nhiều nguyên nhân và nhiều cách chữa tương ứng. Chẳn hạn biểu hiện của bệnh đau chân do dư đạm khác hẳn so với bị rệp hay muỗi cắn ... vì vậy cách xử lý hoàn toàn khác nhau. Vấn đề ở đây là kinh nghiệm chăm của mỗi người để có được phán đoán chính xác từng loại bệnh.

Trong blog kia người ta bàn về yến ở phía Nam bán cầu, nội chuyện này đã khác hẳn xứ ta, nên tất cả các nguồn thông tin chủ yếu là để tham khảo và thêm hiểu biết về yến chứ mình không hy vọng áp dụng nguyên xi vào Vietnam :D

Anh cho mình hỏi thêm, yến mái có lông dày thường rất đẹp nhưng theo trải nghiệm của mình thì khả năng đậu cồ có vẻ thấp hơn so với yến lông mỏng hơn ( có lẽ vì lớp lông gây cản trở khi yến trống "đạp mái" ) nếu anh gặp trường hợp này thì xử lý như thế nào ? mong anh chia sẻ. Cảm ơn anh

AndyHuynh and Wacken like this.
  18. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    Câu hỏi của anh mặc dù ko đúng chủ đề nhưng mình ko đắn đo và trả lời luôn. Đối với những con trống thành thục kinh nghiệm thì ko bàn nữa vì nó biết cách làm như thế nào để trứng có nhiều cồ. Chỉ nói với trống tơ và trống già đạp mái yếu thôi. Hồi trước nuôi đẻ trước khi chim có dấu hiệu đẻ (cơ quan sinh dục của cả trống và mái đều lòi ra ngoài) thì mình lấy kéo cắt sạch phần lông xung quanh hậu môn của chim mái. Cắt nhé chứ đừng nhổ và cắt cho nó gọn gọn lại. Mục đích là để chim trống dễ hành sự mà thôi. Phần lông đó nó sẽ mọc lại nhanh chóng nên ko phải lo. Đây là cách thông dụng nhưng đối với những con trống đạp quá kém thì phải dùng chiêu khác. Anh biết lọ keo dán sắt 502 chứ gì. Khi mua về trong lọ nó có sẵn một ống hút nối tiết diện rất rất nhỏ để mình dán những chỗ khó dán. Mình lấy cái ống hút đó làm công cụ. Vô tình đây lại là loại công cụ cực kỳ hữu dụng cho chuyện này. Chia sẻ anh luôn coi như bí quyết giúp trứng có cồ nhiều. Anh bắt chim trống ra xong đút 1 phần ống hút vào tu của nó, rồi dùng miệng hút ra. Hút nhẹ thôi nhé hút mạnh là cái thứ ấy chui tọt vào miệng thì dở khóc dở mếu. Đc chừng nửa ống thì anh bắt con mái ra xong thổi nhẹ vào tu con mái. Chỉ trừ khi con trống của anh bị vô sinh chứ làm cách này tỷ lệ có cồ thì cao ngất ngưỡng nhé. Mới đầu làm chưa quen nhưng làm vài lần thì quen thôi giống kiểu người ta thụ tinh cho heo hay cá vậy đó. Mình áp dụng vào chim cũng hiệu quả, quan trọng là phải khéo léo anh đút vào sâu quá là chim nó chảy máu đấy. Làm xong cứ để trống đạp mái bình thường coi như là “hợp thức hóa”. Đọc xong chắc anh cũng chả cần quan tâm mái lông dày mỏng làm gì đúng ko.

Phần ống hút nó giống thế này nhưng nó có cái phễu ngay đầu mình cũng dễ hút lắm. Để hôm nào chụp cái ống ở nhà cho anh xem.

coi77, honhorung, Wacken and 4 others like this.
  19. Kyle

Kyle Active Member

Thích đã nhận:
    29
    Vâng đúng là có chút lạc đề nhưng đây cũng là trường hợp người nuôi thường gặp phải.

cách làm của anh độc đáo thật, mình chưa nghĩ tới chuyện này :D . Nếu làm thành công thì hoàn toàn có thể thụ tinh nhân tạo cho những cặp mình có ý định ghép nhưng tụi nó không chịu nhau , cứ chí chóe hoài. Mình sẽ áp dụng thử phương pháp này , nhưng mà thử dùng xilanh để rút thay vì phải hút được không nhỉ hahaha.
    Thông thường anh đút vào sâu bao nhiêu để có thể lấy được cồ của yến trống ?

Cảm ơn anh đã chia sẻ

Last edited: 1/5/13
  20. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    Anh chưa từng làm nên chưa biết. Thử hỏi có cái xylanh nào đút lọt hậu môn con trống. Mình chọn đc cái ống đó là ok nhất rồi. Nó vừa dẻo, vừa nhỏ dễ thao tác và có phần phễu dễ hút. Thứ hai là tại sao phải dùng miệng mà ko rút bằng xylanh vì rút bằng xylanh nếu lỡ rút quá tay là chết chim. Rút bằng miệng sẽ nhẹ nhàng và dễ điều chỉnh hơn vì con yến hót nó quá nhỏ ko như heo hay bò. Cách này có thể mất vệ sinh một tý nhưng vô cùng hiệu quả. Một kinh nghiệm nữa cho anh là có nhiều con trống nó đểu lắm. Mình vừa thò đầu ống hút vào là nó phọt phân ra ngay. Là do nó nhột hoặc nó co thắt trực tràng hoặc do anh đút vào sâu quá. Lúc này mà dùng miệng hút ra cái gì thì anh tự suy đoán nhé. hihi. Đối với mấy con nhảy cảm thì ko dùng đc cách này đâu mà cũng ít khi gặp mấy con này. Nói để anh phòng bị thôi. Quan trọng là phải quan sát thời điểm thật chín mùi tức là tu nó lòi hẳn ra ngoài khi đó thì dễ thao tác lằm. Làm vài lần rồi quen thôi. Đừng ngại khó, ngại bẩn muốn có nhiều chim con thì phải thế thôi với lại những thông tin kiểu này ko phải ai cũng chia sẻ cho anh biết đâu. Thân

Wacken and Kyle like this.