Yến hót - Những quan niệm về dinh dưỡng

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi SingingCanary, 25/2/13.

1. SingingCanary

SingingCanary Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,424
    Xem ra SC tui còn mắc nợ nhiều ae quá. Nhiều ae muốn mình chia sẻ về dinh dưỡng và nhiều thứ khác liên quan đến yến hót nhưng chưa có cơ hội nói hết. Qua topic này xin chia sẻ một ít hiểu biết của mình về dinh dưỡng để ae tham khảo thêm. Ở đây tôi chia sẻ đó là hệ thống quan điểm của cá nhân tổng hợp từ nhiều nguồn khác nhau kể cả nước ngoài lẫn nước trong. Ở nước ngoài nuôi con gì cũng vậy họ rất quan trọng chuyện dinh dưỡng nên đa phần ta thấy con gì của họ cũng to kể cả con chim. Nói là to nhưng chưa chắc đã khỏe còn nhỏ chưa chắc đã yếu nhưng thực tế là làm cho nó to thì rất khó còn làm cho nó nhỏ thì rất dễ. Những gì mình chia sẻ sau đây sẽ giúp ae có cái nhìn bao quát hơn về dinh dưỡng để từ đó áp dụng cho chim ở nhà. Chưa chắc ai cũng nuôi giống ai nhưng về cơ bản là chúng ta có cái nền để tham khảo.

GIẤM

Quan niệm đầu tiên của mình là về giấm ăn. Ae thông cảm vì trong đầu mình đang nghĩ tới cái này nên sẽ nói cái này vì gần đây mình đã chia sẻ vấn đề chữa bệnh chân chim cho yến hót có nói tới giấm. Sẽ có nhiều người chẳng quan tâm và cảm thấy quá xa lạ vì nuôi yến hót cầu kỳ quá với lại thực sự nó có cần thiết ko mà mất công vậy. Chắc chắn nó ko phải thần dược, có nó cũng đc và ko có cũng chẳng sao nhưng tại thời điểm này nó có liên quan đến nhiều thứ mình đã từng chia sẻ nên nói luôn cho tiện. Vậy giấm ăn thực sự có quan trong với yến hót hay ko. Theo như những gì mình đã từng làm thì phải nói là nó có tác dụng tốt về nhiều mặt. Trước mắt là về thành phần nó vì giấm có nhiều vitamin, khoáng chất và dưỡng chất như Vitamin E, C, B1, B6, beta-carotene…., khoáng chất như kali, phốt pho……những dưỡng chất này rất “thô” vì chưa hề qua tinh chế, chưa hề đc lọc thậm chí chưa hề đc khử trùng vì đó là sản phẩm lên men rất tự nhiên từ giấm cái mẹ.

Tác dụng thứ hai của giấm là nó có thể ngăn ngừa sự phát triển của vi khuẩn và nấm mốc và quan trọng là ta có thể trộn giấm vào thức ăn cho chim cũng chẳng ảnh hưởng gì. Tác dụng phòng ngừa còn kể đến như bạn có thể dùng giấm rửa các loại hạt như kê láng, cải….. Các loại hạt nhiều khi có lẫn nhiều loại vi khuẩn như mạt, ve do để lâu ngày ko phơi nắng thường xuyên và nếu ẩm thì sinh nấm mốc khi đó ta rửa bằng giấm thì sẽ triệt tiêu hết mấy thứ này. Chưa kể ai siêng nữa thì có thể dùng giấm để rửa rau cho chim hàng ngày để loại bỏ thuốc trừ sâu và các thứ khác. Ta rửa giấm xong để khỏang vài phút sau đó rửa lại nước sạch và cho ăn.

Ai có loại này thì càng tốt

Đó là tác dụng phòng ngừa còn bây giờ là tác dụng chữa bệnh. Giấm có tác dụng bảo vệ và loại trừ những triệu chứng của các loại bệnh bên cạnh việc tăng cường sức đề kháng cho chim. Các loại bệnh mà dùng giấm chữa tốt là các bệnh về chân như viêm các khớp chân, gout….. Nếu chim bị gout ngoài thừa đạm thì sẽ thừa can-xi và khi đó giấm giúp hòa tan bớt lượng canxi này và hòa tan luôn thành phần đạm và chất béo thừa. Giấm một khi vào dạ dày thì giúp cân bằng lượng kiềm, nồng độ pH và giúp chuyển hóa oxy trong máu và giúp chim dễ tiêu hóa hơn. Một đặc điểm nữa là nó giúp bài trừ các độc tố trong cơ thể chim giúp tăng cường miễn dịch và đc xem như một loại kháng sinh tự nhiên rất hiệu quả. Giấm cũng giúp chống viêm nhiễm đường hô hấp và làm giảm các triệu chứng như chảy nước mũi, nước mắt. Khi cho chim tắm ta cũng có thể nhỏ vài giọt giấm vào để triệt tiêu các loại nội ngoại ký sinh trùng và cuối cùng với các vết thương ngoài thì có thể bôi giấm trực tiếp để làm giảm đau, sát trùng và giúp vết thương mau lành. Những điều này rất liên quan đến các vấn đề chữa bệnh mà mình đã chia sẻ nên có thể nói chim bệnh mà dùng thêm giấm thì càng mau khỏi bệnh.

Dùng giấm như thế nào cho hiệu quả. Ai siêng thì hàng ngày cho vài giọt vào nước cho chim uống với liều là 2cc/lít nước. Nếu chim đang bị bệnh hoặc thừa chất thì cho 5cc/lít. Chim tắm thì nhỏ vài giọt vào nước. Lưu ý là ko nên tham lam vì mình đã từng cho quá nhiều giấm vào thì đã xảy ra hiện tượng rụng lông và mùi giấm nồng nặc thì chim nó ko uống nước đâu nó sẵn sang chết khát chứ nhất quyết ko uống. Và điểm quan trọng nữa là nên dùng giấm thô chưa qua tiệt trùng và lên men tự nhiên. Mua giấm trong siêu thị cũng đc nhưng mà dùng ko hiệu quả bằng giấm thô. Mình đã thử rồi.

2. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    Gout là bệnh mãn tính mà làm sao chữa khỏi hẳn đc bạn. Phải thừa nhận và chấp nhận sự hiện diện của nó vì yến hót nuôi trong môi trường này thì sẽ có khuynh hướng phát triển Gout. Cũng như ở người có các bệnh mãn tính như viêm xoang, tiểu đường, phong thấp….toàn những bệnh thời đại.Nói chung là vật nuôi nào đã đc THUẦN DƯỠNG (domestic) thì nguy cơ mắc gout cao hơn ở ngoài thiên nhiên. Mà để phòng ngừa hiệu quả bệnh này thì chỉ có cách cân bằng lại chế độ dinh dưỡng mà thôi. Chính vì thế nên mình mới lập ra topic này để nói về dinh dưỡng sao cho nó cân bằng và hợp lý. Nếu bạn để ý những gì mình chia sẻ thì nó có liên quan đến nhau và nếu xâu chuỗi lại thì mỗi người sẽ tự có cách để khắc chế các bệnh tật theo như ý muốn rồi từ đó mỗi người cũng sẽ có những công thức riêng để nuôi cho hiệu quả. Ở đây mình nói là các quan niệm, là chia sẻ cái nhìn tổng quan rồi từ đó sẽ định lượng chính xác chứ nếu chưa hiểu hết bệnh thì chúng ta sẽ chạy theo bệnh dài dài mà bệnh thì nó có nhiều và nó thay đổi liên tục.

Ở trên đang nói về giấm thì ai có điều kiện thì làm càng tốt nhưng có loại giấm còn tốt hơn nữa là giấm táo. Mình chia sẻ cách làm giấm táo như sau. Để làm giấm táo, cần có một ký táo không quá chín (táo tây hay táo ta đều được, nếu được táo mèo càng tốt). Rửa sạch bằng nước muối hơi mặn để diệt khuẩn, chờ ráo nước rồi cắt nhỏ ra. Để cả hạt, ngâm với ba lít nước sôi, đợi nguội còn hơi ấm. Sau đó, cho vào hai quả chuối sứ (chuối tây) có tác dụng giúp cho táo nhanh lên men. Đựng giấm trong lọ thuỷ tinh, bịt kín bằng vải. Sau một tháng lọc lấy nước giấm táo, dùng dần. Giấm có màng là tốt còn như thấy có muỗi bay lên là bị hư, phải làm lại. Ngoài axít acetic như những loại giấm khác, thành phần axít malic được coi là một tác dụng đặc biệt của giấm táo (có ích cho quá trình tiêu hoá thức ăn). Nồng độ enzyme cao trong giấm cũng giúp loại bỏ các tế bào chết, phân giải các phân tử béo. Trong giấm táo còn chứa nhiều muối khoáng quan trọng với cơ thể. Hàm lượng potassium giúp điều hoà huyết áp và giữ cho nhịp đập tim ở mức ổn định, giảm stress. Mình làm giấm táo tất nhiên ko phải chỉ cho chim vì mình rất thích những lợi ích mà nó mang lại cho sức khỏe. Làm cho người mà chim đc dùng ké thì lợi cả đôi đường đúng ko.

3. ranh_ko_e

ranh_ko_e Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    lâu lắm mới vào ABV.
    nhìn cái tên topic rất hay, khi click vào...tưởng vào nhầm 4room..món ngon mỗi ngày
    xin lỗi anh SC trước nhé, mình ko có ý chế giễu gì đâu nhé, chỉ là nói lên cảm nhận của mình về thú chới yến thôi.
    -Cái này mình ko còn gọi là chơi chim nữa rồi, cái này là phải gọi là ....hầu chim.
    -Bài viết của bạn SC rất hay nhưng nặng về lý thuyết quá - ko sát thự tế - mình bảo đảm rằng chẳng có ông nào đi cho chim mình ăn dấm đâu, chỉ trừ trường hợp bệnh nan y ko còn lối thoát thi may ra....dám liều.Còn bình thường thử hỏi ai dám cho con chim yêu quí (bạc triệu) của mình xơi cái món khó chịu này.
    -Ở đây mình chưa nói đến việc cho ăn dấm tốt hay xấu.

4. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    Mình đoán đc rằng sẽ có người nói như thế này. Cảm ơn bạn đã nói ra điều mà ko chỉ bạn mà mình dám chắc nhiều ae khác cũng có suy nghĩ tương tự. Bạn để ý có mấy cụm từ như “…quá xa lạ…” “…có thực sự cần thiết…”, “…nếu ai siêng…” đều là do mình viết ra. Tại sao mình lại mất công chia sẻ những chuyện phải nói là tào lao như thế này vì chẳng mấy ai rảnh đến mức hầu chim như bạn nói. Ngay từ câu đề của topic mình cũng đã nói là những quan niệm chứ ko phải là công thức. Mình còn rất nhiều những quan niệm khác (kể cả công thức) muốn chia sẻ để mọi người có cái nhìn tổng quan hơn về vấn đề dinh dưỡng mà chắc càng nói thì càng xa lạ. Nhưng mình đã rất cân nhắc chia sẻ những thứ phải nói là rất thực tế ko như bạn nói. Mình đã và đang xài giấm cho chim nên mới dám nói nó tốt thế nào chứ chưa xài mà chỉ đọc tài liệu loáng thoáng thì chẳng bao giờ mình nói lại mang tiếng chém gió. Có lẽ điểm yếu của mình là quá cầu toàn mà thôi. Đáng lẽ nói tới giấm mình nghĩ là phải nói sau cùng nhưng tại đang nói vấn đề chữa bệnh chân yến nên lồng vào luôn cho tiện. Và thêm một thực tế nữa cho bạn thấy là từ khi xài giấm thì chim mình ko có chuyện bị gout nữa! Tương quan là gì mình cũng đã có nói. Tức là có giấm cũng đc mà ko cũng chẳng sao. Nếu chim đã tốt thì có giấm chắc chắn sẽ tốt hơn chứ hoàn toàn ko có hại như bạn nghĩ. Nếu ai dùng giấm sai cách mà lỡ nó có chuyện gì thì mấy triệu chứ mấy trăm ngàn cũng chửi rủa cái thằng đã bày ra cái trò cho chim ăn giấm. haha. Cái khó là làm sao cho chim nó quen với việc mình sử dụng giấm chứ nói thật đã quen dùng thì thấy thiếu rất khó chịu. Thứ nữa bạn phải phân biệt mình ko nói đây là bài thuốc chữa gout mà dùng giấm như phương pháp phòng ngừa gout. Đây là điểm riêng khá mới mẻ mình muốn chia sẻ cho toàn thể ae chơi yến thấy công dụng của nó chứ thực ra các breeders nước ngoài họ dùng giấm từ rất lâu rồi. Hồi đầu cũng như bạn mình nghĩ mấy thằng này đúng rảnh luôn nhưng thấy chúng nó làm xong mình bắt chước thấy hiệu quả thì mình làm nếu ko hiệu quả chỉ nghe nói thì còn lâu mình mới làm.

Cuối cùng thứ lỗi ko dám nhận lời khen của bạn là viết hay. Viết hay mà chẳng áp dụng đc gì thì cũng vứt cả thôi nhưng mình cố gắng viết sao cho thật lôi cuốn vì muốn nhiều người biết để thú chơi càng phát triển thêm thôi. Đã tốt thì tại sao chúng ta ko làm cho nó tốt thêm?

Quan niệm thứ hai

VITAMIN A

Tất cả các vitamin đều quan trọng với yến hót nhưng nếu ít hoặc thiếu Vitamin A thì yến hót sẽ nhanh bị bệnh hơn. Ở phần chữa bệnh mình đã chia sẻ các bệnh về hô hấp, tiêu hóa….đây là những bệnh mà nếu thiếu Vitamin A thì sức khỏe chim sẽ suy giảm nhanh chóng. Triệu chứng thiếu Vitamin A dễ làm ta lầm tưởng và chẩn đoán sai chẳng hạn chim bị hô hấp thì trước tiên sẽ nghĩ tới bị mạt tấn công, tiêu hòa thì là do thức ăn bẩn hay nhiễm E.Coli nhưng nếu ta đảm bảo chim nhà ko bị thiếu Vitamin A thì chữa theo như mình đã chia sẻ còn nếu thấy những triệu chứng như thế mà ko khỏi bệnh thì ta buộc phải bổ sung Vitamin A gấp. Phải nói là phân biệt các triệu chứng bệnh rất khó và mất thời gian đòi hỏi quan sát nhiều. Một kinh nghiệm để phát hiện nhanh chim có bị thiếu Vit A hay ko là ta bắt chim ra, mở miệng chim và quan sát bên trong. Nếu thấy có những đốm trắng li ti thì đích thị là thiếu A. Những đốm trắng này nếu để lâu sẽ hình thành một ổ áp xe, từ từ cuống họng sẽ viêm, sưng to đồng thời ngăn chặn đường thở của chim. Chính vì thế chim thở khò khè, mất giọng và dần ngưng thở cho đến chết. Cái này thì hoàn toàn ko phải do mạt hay ve gì tấn công cả. Mẹo thứ 2 để phát hiện thiếu Vit A là ta thấy mỏ hay chân chim phát triển ko bình thường. Móng chân dài nhanh, mỏ thì dày đóng lớp lan ra bên ngoài giống như kiểu bị thừa khiến chim nhằn hạt rất khó.
    Các triệu chứng khác của thiếu A cũng là ho, chảy nước mắt, nước dãi, tiêu chảy và kém ăn. Chính điều này cũng dễ khiến nhầm lẫn với các bệnh đã nêu. Thiếu Vit A thì chim ko chết ngay nhưng chính những triệu chứng trên sẽ khiến chim chết nhanh chóng do lúc này vi khuẩn cơ hôi sẽ dễ tấn công chim rất nhanh. Chính lúc này ta buộc phải dùng tới các loại kháng sinh để diệt vi khuẩn. Có thể dùng Ambi pha ngay vào nước hoặc ra mấy tiệm thú y mua kháng sinh cho gia cầm cũng đc.

Tới giờ mình cũng chưa hiểu tại sao việc thiếu Vitamin A lại nguy hiểm đến thế đối với yến hót. Thực ra thiếu Vitamin nào thì cũng ko tốt nhưng nếu thiếu A thì rất nguy hiểm. Cũng may là nó rất dễ ngăn ngừa vì chúng ta sẽ bổ sung Vitamin A thông qua các loại thực phẩm hàng ngày cho chim như bông súp lơ, cà rốt bào, lòng đỏ trứng…..Những thực phẩm mà hàm lượng Vitamin A rất thấp chính là những loại như táo, nho, xà lách…..

5. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Tôi có dùng dấm táo đây.
    Nhưng tự làm thì không đảm đang lắm và ít thời gian nên tôi ra Maximark mua lọ Dấm táo nhập khẩu dùng cho tiện.

Thực ra dấm táo (apple cider vinegar) là liều thuốc dân gian rất phổ biến đối với nhiều người Châu Âu khi họ cần phòng ngừa một số bệnh theo mùa có liên quan virut, vi khuẩn khi thời tiết ẩm vào mùa Thu hay có mưa hay đầu mùa Xuân tuyết tan (như cảm cúm, sổ mũi mùa..) hoăc là sử dụng như một chế phẩm hỗ trợ giảm cân, giảm béo phì và nhờ đó giảm huyết áp, tiểu đường...

Người nuôi chim ở Châu Âu, hay ở Mĩ cũng khá quen thuộc với liều phòng các bệnh do thời tiết lạnh ẩm của chim với Dấm táo.
    Liều thường khuyến cáo để phòng ngừa là 5-10 ml/lit nước. Thay mới hàng ngày. Liên tục 3-5 ngày. Mỗi tháng 1 hoặc 2 đợt/Hoặc khi vào mùa ẩm lạnh.

Khí hậu VN mình ẩm quanh năm, đặc biệt mùa mưa ở Sài Gòn hoặc mùa đông ở Hà Nội: tiết trời rất khó chịu. Người nuôi chim cảnh nhỏ thường gặp sự cố về sức khỏe của chim nuôi trong thời gian này nhiều hơn là thời điểm mùa khô hanh, nóng ấm. Cho nên áp dụng liều phòng ngừa bằng dấm táo cho chim khi mùa mưa lạnh cũng không tệ.

Thực ra thì hiện nay thị trường VN cũng đã có nhiều sản phẩm y học dành cho gia cầm và chim cảnh (trong nước, nhập khẩu) mà ta có thể ứng dụng để phòng ngừa các bệnh thường gặp cho chim cảnh. Cho nên nếu chưa quen với dấm táo thì cũng không quá đáng ngại vì vẫn có những chế phẩm khác để người nuôi chim lựa chọn.

Áp dụng giải pháp nào thì cũng phải nghiêm túc nghiên cứu, theo dõi các chuyển biến và phản ứng và tuân thủ hướng dẫn thì mới hiệu quả.

Chúng ta có thể tra thêm trên Google để tìm hiểu về việc ứng dụng Apple Cider Vinegar cho chim cảnh, cụ thể là Canary. Sẽ có rất nhiều thông tin để nghiên cứu.

6. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    cho mình hỏi . có loại giống y chang như hoàng yến nhưng mắt đỏ ngầu chân trắng mỏ trắng lông vàng đó là loại gì vậy bạn

trucabc thích bài này.
  7. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    ở bên mục chim khuyên thì người ta gọi nó là hoàng khuyên. Bên này thì mấy con đó chắc gọi là hoàng yến bạn ạ. Hihi

Quan niệm dinh dưỡng cũ và mới

Từ xưa giờ dinh dưỡng cho yến hót ở VN theo như bản thân mình thấy vẫn là rất thô sơ. Có thể nói với chế độ dinh dưỡng này thì chim vẫn sống, vẫn đẻ và vẫn hót bình thường nhưng chắc chắn một điều là về lâu dài chất lượng con giống sẽ bình bình và có chiều hướng đi xuống. Nói xa hơn tí là VN vẫn còn phải nhập khẩu yến hót dài dài. Tính đến chuyện đó hãy còn xa vì trước mắt quan niệm về dinh dưỡng của chúng ta có thể nói là vẫn dậm chân tại chỗ. Đây là chuyên mục mình chỉ nói để nâng cao chất lượng dinh dưỡng mà thôi còn nếu ae nào thấy chế độ của mình đã là tốt với điều kiện hiện tại thì ko cần thiết phải áp dụng cho mất công.

Trước mắt mình xin tóm lại các thành phần dinh dưỡng cho yến hót mà đa số mình thấy mọi người hay nuôi. Đó là các loại hạt
    - Kê đỏ
    - Hạt cải
    - Hạt mè vàng, đen, trắng (ngoài bắc gọi là vừng)
    - ……

Ở miền Nam sau này còn có thêm các loại hạt nhập khẩu như hạt láng (canary seed), hạt Niger v.v….

Các loại rau thì hay gặp nhất là
    - Xà lách
    - Cà rốt
    - Dưa leo
    - Mướp khía
    - Trái cây thì có táo, lê, dưa hấu…..
    - ………

Các loại khóang trộn lẫn thì thông thường là
    - Mai mực
    - Cát
    - Than
    - …….

Biscotte thì thường là có thành phần của
    - Bánh mì khô
    - Gạo rang
    - Cám
    - …..

Và cuối cùng ko thể thiếu đó là các loại trứng như trứng gà, trứng cút luộc lên cho ăn trực tiếp. Tất nhiên đây chỉ là những cái dễ bắt gặp nhất, có nhiều người sẽ có thêm vài thành phần khác nữa nhưng cơ bản là như những gì mình đã nêu

Đây là những thành phần có thể nói là đủ và chưa đủ. Người mới chơi chưa hiểu gì về yến hót nhìn vào sẽ thấy rất nhiêu khê. Hàng ngày phải cung cấp chừng đó thứ đối với nhiều người là ko đơn giản. Nhiều khi ban đầu hào hứng thì cho đầy đủ nhưng về sau bao nhiêu việc chi phối thì chất lượng dinh dưỡng ngày càng giảm. Một điểm nữa là dinh dưỡng này phần lớn đc áp dụng cho tất cả các thời kỳ sinh trưởng của chim tức là từ chim non đến sinh sản, trưởng thành. Sau này VN có thêm nhiều chế phẩm công nghiệp dành cho các loại chim nhưng ko phải ai cũng có khả năng mua vì giá thành khá cao ngoài ra còn là một ít tính bảo thủ vì chim nuôi xưa giờ vậy ko cần thiết phải thêm đồ Tây đồ Tàu làm gì. Mình thì đồng ý với quan điểm ko thích dùng chế phẩm công nghiệp ngoại trừ các loại thuốc đánh màu nhưng bên cạnh đó phải hiểu nếu ko cho ăn đồ công nghiệp thì muốn chim phát triển hơn thì buộc phải cung cấp dinh dưỡng tương đương như cho ăn các loại đồ ăn công nghiệp. Các loại đồ công nghiệp nhìn thì có vẻ chất lượng và rất tiện nhưng ko phải loại nào xài cũng đc. Ví dụ như một bịch trộn lẫn các loại hạt đóng gói sẵn. Nhìn thì rất đa dạng, có cả mấy hạt xanh đỏ gọi là Vitamin nhưng chim nó ko ăn chưa kể hạt thì ko tươi và đa phần đã mất chất do tác động của dây chuyền sản xuất. Bên cạnh đó vẫn có những chế phẩm xài đc như Gold, Red Patee, Exact Kaytee……Những chế phẩm này ở nước ngoài đa phần phục vụ cho những người nuôi amateur có ít thời gian và họ luôn đề cao sự an toàn và tiện lợi. Chính vì thế nên ngành công nghiệp này phải nói là rất tiềm năng vì lượng người nuôi canary là rất nhiều. Ở VN người nuôi yến hót ko nhiều và đa phần là nuôi theo kiểu truyền thống.

Quan niệm về dinh dưỡng cũng bắt đầu có sự đổi mới hơn kể từ khi có thêm nhiều loại chế phẩm công nghiệp. Nhiều người cũng thấy nếu chỉ cho ăn đơn giản các loại hạt và rau thì chim ko phát triển tốt bằng cho ăn đa dạng. Nuôi con gì cũng thế nếu muốn đạt chất lượng tốt thì ko thể ko đầu tư và phải đầu tư rất nhiều thứ từ công sức, tiền bạc và nhất là thời gian. Đầu tư nhiều chưa chắc đã tốt vì nhiều khi đầu tư sai mục đích nhưng nếu ko đầu tư thì chắc chắn sẽ chẳng có gì. Muốn con chim Việt ngang hàng với nước ngoài mà ko đầu tư e là hơi khó.

Cuối cùng mình xin nhắc lại là đây là những chia sẻ mang tính nâng cao để làm phong phú hơn quan niệm về dinh dưỡng. Ai thấy cái nào phù hợp với mình thì áp dụng còn cảm thấy như thế đã tốt thì ko cần phải làm theo. Chỉ nêu hình ảnh đơn giản nhất thôi mà ai cũng thấy đó chính là sự khác biệt giữa chim nội và chim ngoại nó lớn như thế nào. Ko chỉ vì ngoại hình nó to hơn mà còn nhiều thứ khác như hót hay hơn, màu sắc đẹp hơn v.v..... Đây là quá trình dài mà nếu người nuôi có quan điểm thoáng hơn thì phong trào nuôi yến sẽ phát triển tốt. So sánh chim nội chim ngoại nhìn rất khác (chỉ nhìn bề ngoài) nhưng để có sự khác biệt đó thì phải trải qua nhiều khâu mà khâu dinh dưỡng là một trong những khâu cực kỳ quan trọng.

8. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Nguyên tắc ứng dụng cho chim cảnh là TỪNG CHÚT MỘT CHO QUEN và KIÊN NHẪN.

5ml dấm táo cho vào 1 lít nước sẽ có mùi ngay và có thể một số con chim phản ứng không chịu uống. Nhưng 1ml cho vào 2 lít nước thì là câu chuyện khác, loãng hơn và nó sẽ uống --> từ từ quen và nâng liều lượng lên đến khi đạt được liều lượng khuyến cáo, bạn à.
    Không có dấm táo, ta có thể dùng dấm chuối (từ quả chuối tây mà dân gian ta hay làm) cũng được (thực ra công thức SingingCanary hướng dẫn làm dấm táo là có chuối đấy). Không nên dùng dấm hóa học nhé.

Ngoài ra, có một thực tế là chim cảnh làm quen với thức ăn mới khó hơn nhiều so với việc làm quen với nước uống có pha thuốc. Nó có thể nhịn đói lâu hơn là nhịn khát: cho nên lúc đầu nó có thể sẽ ngần ngại nhưng rồi nó sẽ uống. Không đến nỗi nó quyết tâm nhịn cho chết khát chứ không uống nước hơi khác bình thường một chút đâu - cho nên tôi không thấy có gì quá trở ngại trong việc này đối với con chim cảnh như canary hay đa số các loài chim finch thường nuôi cảnh cả.

Chỉ có nếu ta ít thời gian mà cứ phải thay nước thường xuyên cho chim thì đúng là ta ngại thật!

Last edited: 4/3/13
    trucabc, coi77 and bihallow like this.
  9. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    Quan niệm về cân bằng dinh dưỡng

Với những thành phần và công thức ở trên thì nuôi yến cũng tạm đc rồi vậy thì đầu tư thêm những gì để nó tốt hơn đây. Chúng ta thấy thành phần trên chưa thể gọi là cân bằng đc. Sẽ có người ko đồng tình quan điểm này vì cho rằng đã có đầy đủ đạm, xơ, béo và các thứ khác nữa nhưng thực tế ko phải vậy. Điểm mấu chốt ta quan tâm là ở nước ngoài mặc dù biết nuôi yến hót dễ dẫn đến chim bị gout và nhiều bệnh thừa chất khác nhưng quan sát thì thấy dinh dưỡng của họ luôn rất đa dạng và có rất nhiều chất đạm. Đạm từ trứng, từ biscotti, từ ngũ cốc, egg food, soft food v.v….. Tại sao họ biết điều này mà vẫn cho chim ăn quá nhiều như thế ? Câu trả lời là thành phần dinh dưỡng của họ luôn rất cân bằng. Thành phần của ta nhìn thì tưởng cân bằng nhưng thực sự chưa cân bằng. Điểm chưa cân bằng đầu tiên là ở các loại hạt. Nếu cho ăn biscotte và trứng hàng ngày mà chỉ cho ăn hạt thô thì dễ mất cân bằng. Khi đó khái niệm hạt nảy mầm sẽ giải quyết đc chuyện này.

Quan niệm dở hơi tiếp theo

Hạt nảy mầm

Thế nào là hạt nảy mầm? Mình chẳng cần giải thích kỹ chỉ đơn giản là ta ngâm các loại hạt trên cho nó nảy mầm rồi đem cho chim ăn là xong. Mỗi hạt có thời gian này mầm khác nhau khi đó ta tự cân đối thời gian sao cho mỗi khẩu phần ăn của chim luôn có đủ các loại nảy mầm cùng lúc thì tốt. Hạt kê nảy mầm nhanh nhất, kế đến là đậu xanh, niger và láng thì lâu hơn. Các loại hạt khác mình chưa thử vì ko có nhiều thời gian nhưng quan trọng là làm sao cho nó nảy mầm ko quá dài, tức là chiều dài tối đa là 5mm mà thôi. Khi quá dài một mặt hạt sẽ bị sượng mặt khác chất dinh dưỡng đã giảm đi rất nhiều. Trong vòng 5mm này thôi là các loại hạt phát huy tối đa dưỡng chất mà nó mang lại. Đây là điểm quan trọng đầu tiên , thứ hai là hạt chọn nảy mầm phải là hạt tươi, các loại hạt kém chất lượng, quá cũ hoặc mốc meo ko nên cho nảy mầm. Thứ ba là trong quá trình ngâm cho hạt nảy mầm phải thường xuyên rửa hạt. Nếu ko rửa thì hạt dễ ẩm mốc và cực kỳ hại cho tiêu hóa của chim. Để tránh mất thời gian rửa thì mình đã chia sẻ rửa bằng giấm vì có giấm vi khuẩn sẽ ko phát sinh trong quá trình hạt nảy mầm. Đây là con dao 2 lưỡi, nếu làm tốt và đúng quy trình thì chất lượng chim nhìn rất khác. Chim rất thích ăn hạt và nhất là hạt nảy mầm còn nếu chim ăn phải hạt mốc thì chủ nuôi tự chịu trách nhiệm. Phần sau sẻ chia sẻ cách ngâm và rửa hạt ntn cho hiệu quả nhất.

Hạt sau khi nảy mầm nó như thế này. Cái này vừa có kê, cải, đậu xanh

Hạt Niger sau khi nảy mầm

hoaphuly, trucabc, LỘC and 8 others like this.
  10. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48

cc.Basaumuoi and trucabc like this.
  11. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    Như đã nói chế độ dinh dưỡng thiếu cân bằng sẽ làm phát sinh nhiều bệnh ở yến hót và hạt nảy mầm sẽ giúp cân bằng lại dinh dưỡng cho chim vì nó cung cấp nhiều vitamin, khoáng chất, enzyme…. và chưa kể nó có chứa thành phần diệp lục tố mà ko thực phẩm bổ sung nào có thể cung cấp đầy đủ (sau này nếu ai chịu chơi hơn nếu muốn bổ sung diệp lục tố thì có thể trộn thêm tảo spirulina cho chim). Chọn hạt nảy mầm phải thật tươi, thật sạch và tùy theo điều kiện ở từng vùng miền ta sẽ chọn nảy mầm loại hạt nào cho hiệu quả nhất. Tạm chia các loại hạt có thể cho nảy mầm thành 2 nhóm. Nhóm thứ nhất là nhóm hạt chứa nhiều “dầu béo” như hạt niger, hạt cải, hạt mè (đen, vàng, trắng)….những loại hạt này chứa nhiều protein và carbohydrate. Nhóm thứ hai là nhóm hạt chứa nhiều “tinh bột” chẳng hạn hạt kê, hạt láng….những hạt này nhiều carbohydrates nhưng hàm lượng protein rất thấp và ta đều biết tinh bột khi vào dạ dày sẽ dễ chuyển hóa thành đường. Vì thế phải cân nhắc khí hậu vùng miền và tại từng thời điểm như thế nào để cho nảy mầm tốt nhất. Ở miền Nam thì ko thể cho nảy mầm quá nhiều hạt mè, vừng và niger vì miền Nam nóng quanh năm chim ăn dễ bị béo phì còn ở miền Bắc thì mùa đông buộc phải bổ sung thêm mè, vừng để giúp chim chống chọi đc lạnh. Khi chọn đc hạt thì ko nên trộn lẫn mà nên cho nảy mầm riêng từng loại hạt. Ở đây 2 loại hạt đại diện cho nảy mầm ở 2 nhóm là hạt kê và và hạt cải (hoặc niger) tức là tỷ lệ của 2 loại này nên chiếm nhiều hơn các loại khác. Hạt kê khi nảy mầm giải phóng tới 60% lượng carbohydrate, 12% lượng protein và 4% khoáng chất trong khi hạt niger chỉ giải phóng đc 13% carbohydrate, 21 % protein nhưng bù lại lượng chất béo chiếm tới 40%. Chính vì hạm lượng béo khá cao nên các loại hạt chứa nhiều dầu béo chỉ nên chiếm từ 5-10% tỷ trọng khẩu phần hạt nảy mầm. Một kinh nghiệm nuôi chim đẻ để tránh tình trạng chim thừa chất mà vẫn đủ dinh dưỡng nuôi con là ta bổ sung thêm niger và mè cho chim và ít lại phần hạt chứa nhiều tinh bột. Chia sẻ thêm kinh nghiệm ít ai để ý là khi chim bố mẹ nuôi con nếu lượng đường trong khẩu phần quá nhiều sẽ gây hại cho tiêu hóa chim non (có thể chết yểu mà ko rõ nguyên nhân) mà đường thì có trong các loại hạt tinh bột chưa kể các loại cám mà các bạn tự chế đa phần làm từ gạo, bánh mì (ngọt), có trộn cả bơ sữa, bánh bích quy nữa chứ, …. Tất cả đều gây mất cân bằng dinh dưỡng trầm trọng mà chim bố mẹ đút chim con thì rất ko tốt. Các chế phẩm công nghiệp soft food, egg food trong Nam mình nhận thấy cũng có loại chứa nhiều đường nên mình mới nói có loại xài đc loại ko. Đây là những hạt mình hay cho nảy mầm. Có thể cho nảy mầm thêm nhiều loại hạt khác nữa như đậu xanh, hạt hướng dương, hạt lanh,…..Tất cả đều tốt cho yến hót nhưng nên tìm hiểu kỹ thành phần dưỡng chất để cân bằng lại cho khẩu phần

Hạt láng

Hạt niger

Hạt mè

Hạt kê

Đậu xanh

Bạn thandieu vào mục yến màu cơ bản nâng cao mình có nói đấy. Đọc xong là biết con chim của bạn là chim gì liền.

Last edited: 6/3/13
    ancaraven, duongnhiet, Wacken and 7 others like this.
  12. thanhluannguyen

thanhluannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    Chủ thớt cho hỏi làm cách nào có thể ngâm 1 số lượng lớn hạt nảy mầm như trong hình được? Tks.

lequocanh.td thích bài này.
  13. richmon

richmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Bạn SC và các AE cho mình hỏi: Yến đẻ mà liên túc ăn vỏ trứng cút trong thời gian nuôi con có phải do thiếu canxi không? Chế độ ăn uống của các cặp như nhau (trong lồng lúc nào cũng có khoáng, mai mực, rau, hỗn hợp kê, bột gạo trứng). Mình có thể cho thêm Canxi loại 400 bóp vụn cho vào bột trứng được không? Các AE đi trước giúp mình nhé. Cám ơn nhiều

catphusa thích bài này.
  14. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    Sorry vì trả lời muộn. Muốn ngâm được nhiều hạt thì trước tiên ta phải có…….thật nhiều hạt, vậy thôi. Còn muốn ngâm được nhiều loại hạt để cho ăn cùng lúc thì ta canh thời gian nảy mầm của từng loại hạt để rồi thu hoạch. Mỗi loại hạt có thời gian nảy mầm khác nhau và tùy thời điểm mà ta chọn loại nào để nảy mầm cho hiệu quả. Đây là clip họ ngâm hạt nảy mầm trong chai và có dùng giấm táo để triệt khuẩn. Việc ngâm hạt hiệu quả hay ko còn đòi hỏi người nuôi có siêng hay ko nữa vì phải mất thời gian rửa hạt thường xuyên. Họ rửa rất nhiều lần nên nếu rửa bằng giấm sẽ tiết kiệm nhiều nước hơn. Làm kỹ thế này thì chim ăn ko bị sao hết còn nếu đã ngâm mà không rửa hạt thường xuyên thì dễ sinh mốc vì thời gian ngâm hạt có khi lên tới 4,5 ngày. Xem clip rồi ta tự áp dụng cho các loại hạt mình có rồi cứ theo hướng dẫn mà làm. Ko nhất thiết phải chính xác từng ly nhưng miễn sao hạt lúc nào cũng phải sạch và tươi. Các bạn dẫn link và xem có nhiều cách ngâm hạt với nhiều công cụ khác nhau, các bạn xem và chọn ra cách phù hợp nhất để áp dụng
    [video=youtube;NhynXzxHrE4]http://www.youtube.com/watch?v=NhynXzxHrE4[/video]
    [video=youtube;-V6yNqep-9o]http://www.youtube.com/watch?v=-V6yNqep-9o[/video]
    Hồi nhỏ mình còn nhớ về quê thấy các cụ nuôi gà chọi, nhất là gà đòn cho ăn hạt đậu xanh, đậu phộng nảy mầm. Các cụ thì ko ngâm gì hết mà chỉ phun ẩm hoặc ủ cho nó tự nảy mầm thôi. Hệ tiêu hóa gà mạnh nên nó ăn chẳng bị sao cả nhưng nếu làm thế với yến hót thì dễ chết nên phải thật kỹ. Hồi xưa nghe các cụ bảo đây là bí quyết nuôi gà chọi vì thấy con nào cũng đẹp mã và sung. Sau này nuôi yến hót thì thấy nếu bổ sung hạt nảy mầm thì chim rất khỏe và sung với điều kiện chủ nuôi phải thật siêng năng ngâm rửa hạt.
    Chim đẻ liên tục ăn vỏ trứng trong thời gian nuôi con có thể là thiếu canxi nhưng chưa chắc bản thân con chim thực sự có thiếu canxi hay ko. Nếu nó ăn đc vỏ trứng thì càng tốt và mình có cảm giác là chim nhà bạn đang rất thiếu chất mặc dù khẩu phần bạn cung cấp có vẻ như đầy đủ và nó giống như những gì mình miêu tả ở phần trên. Tức là khẩu phần vừa thừa vừa thiếu. Cái thừa thì thừa rất nhiều còn cái thiếu cũng thiếu rất nhiều. Trường hợp này thì chiều nó thôi. Nó thích ăn vỏ thì cứ để nó ăn nhưng nó vẫn ăn hạt và rau thì ko sao. Nếu nó ăn vỏ mà ít ăn hạt hay rau thì đó là vấn đề lớn. Trong 3 loại khoáng, mai mực và canxi 400 thì bạn đang cung cấp thừa canxi nhưng chim nó chẳng đoái hoài mà chỉ chăm chăm ăn vỏ trứng (một kiểu canxi khác) chứng tỏ nó chỉ làm theo ý thích nhất thời. Có nghĩa là nó thấy cóng khoáng hay mai mực đã nhàm chán và chán thì lâu lâu mới rỉa và khi đó lại gây ra thiếu chất canxi. Một giải pháp thông minh khác để giải quyết tình trạng thiếu chất đồng bộ ở chim là ta trộn lẫn nhiều chất khác nhau. Đó chính là làm egg/soft food.

Wacken, catphusa and honhorung like this.
  15. catphusa

catphusa Member

Thích đã nhận:
    9
    Cám ơn chủ topic này. Tôi đang tìm hiểu về cách nuôi yến hót. Các thông tin này thấy hữu ích.
    Nếu chủ topic có cái hình so sánh giữa yến nội và yến nhập ngoại thì hay biết mấy. Tôi mới có ý định nuôi nên chưa biết rành. Mong thông cảm vì yêu cầu này.

16. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    Quan niệm về canxi

Trước khi bàn về egg/soft food mình xin bàn thêm về vấn đề Canxi mà bạn richmon đã gợi mở ở trên. Đây cũng là một điển hình và nếu có quan niệm đúng và đầy đủ về canxi thì sẽ giải quyết đc nhiều vấn đề trong nuôi yến hót. Đại đa số ae đều nghĩ thiếu canxi thì ko tốt cho yến (điều này đúng) nhưng thực ra thừa quá nhiều canxi cũng nguy hiểm ko kém. Việc cung cấp quá nhiều canxi từ thực phẩm bổ sung hay từ các loại khoáng sẽ dẫn đến tình trạng chim bị mắc hội chứng sữa-kiềm (milk alkali syndrome). Đây là thuật ngữ mình dám cá là rất mới mẻ với nhiều người nhưng thực sự nó nguy hiểm cho yến hót. Biến chứng của bệnh này là chim hay bị nôn mửa, dạ dày bị viêm và cái nữa là THAY ĐỔI TRẠNG THÁI, HÀNH VI. Nôm na là chim hay có những biểu hiện bất thường về hành vi mà trường hợp của richmon là hành vi chỉ ăn vỏ trứng một cách bất thường, hành vi khác là chim nó cứ lơ ngơ phá phách hay gặm các nan lồng và các thứ khác có trong lồng và ai nuôi lồng nhựa thì thấy nó bóc tách nhựa ăn sạch. Ăn ngon lành luôn chứ chẳng phải phá cho vui đâu. Đa số đều nghĩ là bình thường vì chắc nó ngứa mỏ thôi nhưng đây thực sự là bệnh hành vi mà ít ai nghĩ thấu đáo. Việc thừa quá nhiều canxi cũng gây ra tình trạng táo bón, nếu ở người thì còn bị sỏi thận nữa và tai hại hơn nó sẽ gây ức chế việc hấp thu các chất khác chẳng hạn như sắt và kẽm. Khi đó ta lại loay hoay bổ sung sắt, kẽm và mấy thứ khác. Chưa kể thừa canxi gây tắc tử cung khiến chim đẻ khó do vỏ trứng dày bất thường và chim con khó mổ vỏ trứng ra ngoài. Xin điểm lại mặt trái của việc thiếu và thừa canxi

Thiếu canxi gây ra tình trạng
    - Vỏ trứng mỏng
    - Xương yếu
    - Nhịp tim đập nhanh
    - Chim hay co giật hoặc run rất lâu sau khi tắm
    - Căng thẳng, hay giật mình

Thừa canxi gây ra tình trạng
    - Vôi hóa thận, xương hoặc các khớp
    - Mất cân bằng, đứng ko vững
    - Chim non mắc kẹt trong trứng
    - Táo bón
    - Viêm dạ dày
    - Hay phá phách bất thường

Để cải thiện tình trạng thiếu can-xi thì ta bổ sung cho chim bằng những thực phẩm sau:

Cải chíp

Súp lơ

Vỏ trứng

Mai mực

Chào anh catphusa. Hình ảnh thì có rất nhiều trên mạng và các topic, nếu chỉ nhìn trên mạng ko thôi thì khó so sánh lắm. Cách tốt nhất là anh cứ đi đến từng nhà xem trực tiếp thì sẽ thấy rõ sự khác biệt giữa chim nội và chim ngoại. Đây là mục e chỉ nói về dinh dưỡng thôi. Thân

Last edited: 27/3/13
  17. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Cảm ơn bài viết rất bổ ích và đầy đủ của bác!
    Em xin có mấy câu hỏi sau:
    - Hạt ngâm nảy mầm cho ăn trong ngày rồi bỏ hay vẫn để như ăn hạt bình thường ạ?
    - Có cho Yến ăn cả đỗ xanh không? hay chỉ các loại hạt vừa mỏ của chúng!

Xin cảm ơn bác nhiều!

18. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    Chào a. rất cảm ơn câu hỏi của a. Mình quên mất là khi cho chim ăn hạt nảy mầm thì tất nhiên không thể để lâu đc. Ở miền Nam ngay bản thân mình đã thử nếu cho ăn hạt nảy mầm mà để quá 4 tiếng đồng hồ là hạt có hiện tượng bị chua, sau đó sẽ mốc meo. Có những tháng nóng cao điểm trong năm thì nên cân nhắc ko nên cho ăn quá nhiều hạt nảy mầm trong một bữa. Ví dụ ta ước lượng cho chim ăn vừa phải một cặp chim thì cho khoảng 2 muỗng cafe hạt, sau đó nếu nó ăn ko hết thì đổ bỏ chứ đừng tiếc. Thứ hai là tất nhiên ta sẽ ko cho yến hót ăn đỗ xanh (đậu xanh) khi còn thô nhưng nếu đỗ xanh đã nảy mầm thì ok vì khi đó nó mềm rồi chim dễ ăn và rất khoái ăn. Sở dĩ mình chọn đỗ xanh vì thời gian nảy mầm của hạt này nhanh phù hợp cho những người lười như mình. Còn hạt láng các bạn biết bao lâu nó mới nảy mầm ko, theo như mình nhớ thì hình như là 8,9 ngày gì đó, rất lâu. Nhưng đối với hạt láng ko nhất thiết ta đợi cho đến khi nó nảy mầm ra chồi mà cứ để ngâm khoảng vài ngày khi hạt hút nước và mềm ra thì vẫn có thể cho chim ăn đc với điều kiện hạt phải sạch. Các bạn tự chọn cho mình loại hạt nào để nảy mầm mà phù hợp với điều kiện hiện tại. Những loại hạt nảy mầm nhanh thường là đậu xanh, kê,... chậm hơn là hạt cải, mè.....lâu nhất là láng. Ai nếu cho nảy mầm các loại hạt thì kiểm chứng hộ thời gian nảy mầm từng loại vì dạo này mình ko có thời gian cho chim ăn hạt nảy mầm nên ko nhớ chính xác.

Hạt hướng dương này ko cần thiết nảy mầm vì nó khá béo. cho ăn thô sẽ tốt hơn với điều kiện tách sẵn ra đc thế này (chắc chẳng ai rảnh đâu mà ngồi tách) vi yến hót nó ko tự tách hạt hướng dương đc.

Hạt này ít thấy ở VN nhưng nó rất tốt, còn gọi là hạt lanh

Còn đây là hỗn hợp các loại hạt sau khi đã nảy mầm. Có những loại chưa nhú chồi vẫn để cho chim ăn bình thường như mình đã nói ở trên cũng chẳng sao

Còn đây là minh họa cho việc dinh dưỡng cân bằng khi có sự tham gia của các loại hạt nảy mầm. Để ý nếu ko có hạt thì khẩu phần dinh dưỡng này rất thừa đạm và các thứ khác. Có hạt nảy mầm bổ sung thì cân bằng lại nhanh và chim ăn thì to con như lực sĩ.

Wacken, coi77, tuandr and 2 others like this.
  19. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    Quan niệm về egg/soft food

Đây là quan niệm vừa cũ vừa mới đối với đại đa số người nuôi yến hót tại VN. Cũ vì hầu như ai nuôi yến hót tại VN cũng đều được truyền tai và biết cách làm các loại bột, cám từ trứng và trộn thêm vài thứ khác. Có nhiều thành phần mà người nuôi tại VN cho vào công thức làm cám, làm bột cho chim ăn nhưng cái gốc vẫn là công thức làm cho các loại chim rừng khác và áp vào yến hót sau đó có thêm vài điều chỉnh. Mình nói thế vì công thức cơ bản thường có một tỷ lệ trứng rất nhiều so với những thành phần khác chẳng hạn như bánh mì, gạo, các loại đậu v.v……..Ở đây mình chỉ chia sẻ cái gọi là quan điểm cá nhân ko có ý bài xích công thức hay thành phần của người khác nhưng ngoài ra mình sẽ cung cấp thêm cái nhìn tổng quan về vai trò của egg/soft food với yến hót.

Nói sơ qua về “lịch sử” thì thấy rằng vài thế kỷ trước châu Âu là nơi khởi nguồn của phong trào nuôi canary làm cảnh và chính vì là nơi khai sáng nên hầu như những gì tinh hoa nhất trong cách nuôi và chăm sóc yến hót thì đều tập trung ở cựu lục địa. Sau này người châu Âu họ đi khắp thế giới làm ăn và sinh sống và ai có nuôi yến hót thì họ cũng mang theo chim của mình đến nước sở tại. Ko chỉ mang theo chim mà họ còn mang theo những kỹ thuật, những công thức, những tài liệu, những bí quyết nuôi chim để phục vụ cho thú chơi của họ bên cạnh đó là tạo ảnh hưởng sâu sắc đến phong cách chơi chim trên toàn thế giới. Mình gọi bộ phận nhỏ những người này là những di dân nuôi chim, họ có kiến thức, có kỹ năng nên trải qua nhiều thế hệ chim của họ lúc nào cũng đẹp, cũng ổn định khiến toàn thế giới mê mẩn cho dù họ sống ở bất cứ đâu trên thế giới. Về khâu dinh dưỡng thì họ cho rằng yến hót chỉ ăn hạt thô ko thì chắc chắn các thế hệ sau này sẽ mất dần phẩm chất, cần phải bổ sung những thứ hợp lý hơn để phục vụ cho quá trình duy trì bầy đàn và xa hơn là lai tạo các loại yến khác nhau. Muốn làm gì cũng đc nhưng khâu dinh dưỡng luôn phải đặt lên hàng đầu và từ đó các quan niệm mới liên tục ra đời và egg/soft food là một trong những quan niệm tân tiến nhất và hiệu quả nhất trong quá trình nuôi yến. Ở châu Âu thì sẽ chẳng có ông nào nuôi yến kể cả chuyên nghiệp lẫn nghiệp dư mà chỉ cho chim ăn đơn giản các loại hạt. Họ ko tự làm thì cũng ra petshop mua mấy đồ công nghiệp chứ ko để chim thiếu chất. Đó là sự ảnh hưởng trong cách chơi đc lan truyền qua nhiều thế hệ và lan tỏa ra khắp thế giới trong khi đó tại VN vẫn còn giữ nguyên khái niệm yến nội và yến ngoại. Ko phải để phân biệt con yến đó sinh tại VN hay tại nước ngoài mà phải hiểu là chim VN đang tụt hậu rất nhiều so với nước ngoài. Tình hình hiện nay ko đến mức nghiêm trọng như thế vì như mình nói ở trên thì giao thoa văn hóa đã rộng rãi và VN vẫn có yến ngoại những hầu hết người nuôi đều có ít thông tin về các chủng loại và làm cách nào để duy trì chất lượng số yến ngoại mình đang có trong tay là việc ko dễ nên topic này một phần cung cấp thông tin một phần cung cấp “cái nhìn” để cách chơi yến tại VN ít nhiều tạo đột phá và có bước chuyển biến từ từ. Câu chuyện này có lẽ chưa phù hợp hẳn với hiện tại, có thể nó dành cho tương lai gần vì mình đoán rằng phong trào chơi yến tại VN sẽ dần phát triển theo đúng trào lưu các nước và mình cũng ko muốn áp đặt quan niệm châu Âu hay Nam Mỹ gì ở đây cả chỉ thấy rằng nếu đó là cái chúng ta có thể áp dụng tốt thì chúng ta ko nên bỏ qua.

Lại nói về các di dân châu Âu. Họ thành công qua việc nuôi yến từ nhiều thế kỷ trước và họ coi khái niệm egg/soft food như một trong những chìa khóa thành công trong quá trình nuôi dưỡng yến hót. Có thể nói từ khi ra đời khái niệm egg/soft food thì cách nuôi cũng thay đổi theo và sau này còn hình thành nên một ngành công nghiệp phụ trợ được ra đời để ăn theo cách nuôi này. Đó là sự ra đời của hàng loạt các hãng thực phẩm dành cho thú nuôi trong đó có yến hót. Một vài người nuôi yến hót chuyên nghiệp thậm chí còn có cổ phần trong các hãng này vì thế họ có thể tư vấn để tạo ra những sản phẩm tốt nhất, phù hợp nhất phục vụ cho lượng người chơi canary đông đảo ở châu Âu. Ngược lại những người nuôi chuyên nghiệp cũng nhờ những hãng này mà có những sản phẩm chuyên biệt như các loại thuốc đánh màu, thuốc chữa bệnh v.v….Chính vì bắt kịp nhu cầu của người nuôi nên các hãng này sống khỏe cho tới ngày nay và 2 bên thực sự là “cần có nhau” để cùng phát triển. Sau này VN mình cũng nên như thế tức là trình độ của người nuôi phải theo kịp các kiểu chơi sẽ ồ ạt vào VN, người nuôi mình bắt nhịp chuyện này còn chậm và thực sự nếu lấy kiểu nuôi hiện tại để dùng lâu dài thì kết quả sẽ ko như mong muốn. Ngay như quan niệm về egg/soft food cũng là rất thô sơ. Chỉ là làm cám, làm bột phơi khô để chỗ thoáng mát và cho ăn dần.

20. ngogiuoc

ngogiuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Cám ơ SC rất nhiều, mình cũng đang cố gắn cho chim ăn uống thật đa dạng, nhà trồng cây gì thì cho chúng thủ hết, kể cả lá khổ qua rất đắng nhưng chúng vẫn ăn, hiện mình có cho ăn thêm cây Chùm Ngây, thấy hàm lượng dinh dưỡng rất cao, tuy nhiên có vấn đề là cây chùm ngây có tác dụng tránh thai đối với người, không biết cho chim ăn có ảnh hưởng gì không? SC có kinh nghiệm gì thì cho các bạn biết với nhé. Thấy trên mạng có ở nước ngoài cũng có chỗ chim chim ăn chùm ngây, tuy nhiên tiếng anh có hạn nên mình không hiểu hết.
    http://www.birds2u.info/moringa_oleifera_for_birds.htm

Wacken thích bài này.