yến không ăn kê

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi lainamtren, 1/9/11.

1. lainamtren

lainamtren Member

Thích đã nhận:
    3
    các bạn giúp mình với. Mình có chú Hồng yến mới mua cho ăn hỗn hợp kê, cải và hạt làng nhưng nó chỉ bới ăn hạt láng thôi, kê nó nhằn rồi nhè ra cả vỏ lẫn hạt. Nó chịu đói đến xù cả lông chứ nhất quyết không ăn kê. Vậy có nên cho nó chỉ ăn hạt láng với hạt cải đuwocj không. Thanks

2. Xiaot

Xiaot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    nó ăn ít thôi chứ có nhằn là có ăn,nếu nó ít chịu ăn kê thì pha kê ít thôi

lainamtren thích bài này.
  3. ranh_ko_e

ranh_ko_e Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    chào bạn
    chim yến không chịu ăn một món trong Menu của nó là chuyện bình thường thôi.
    Nguyên nhân : có thể trong gia đọan phát triển nhất định cơ thể chim cần chất gì sẽ tự tỉm ăn thứ chứa chất đấy mà quên (họăc ít ăn các thứ còn lại), hay chim lạ miệng món nào đó là đè ra ăn tới, bạn nên xem việc đó là bình thường...
    mình có nhưng chú chim chẳng bao giờ ăn trứng hay cám nhưng dần dần cũng bình thường trở lại.

Với trường hợp chỉ ăn láng không ăn kê có lẽ ai ai cũng gặp = => chim cũng khôn đấy nhỉ

4. lainamtren

lainamtren Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn có thể cho hỏi nếu thế cứ để nó ăn láng không có được không, vì trộn hạt vào với nhau nó vẩy kinh lắm. Thanks

5. tran tue linh

tran tue linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Bạn nên đổ ra cóng riêng bạn ạ, Chim đang chuẩn bị thay lông nó cũng nhằn ra kinh lắm.
    Bạn có thể đuổi nó vào lồng tập trung và chỉ cho nó với 1 vài em khác ăn kê thôi, rút hạt láng, hạt vải, vừng ra. Nó sẽ theo các em khác ăn kê thôi.
    Cách này là nhanh nhất đó. Chứ bạn để nó một mình, nó không ăn kê, thấy nó xù xù lại đổ hạt láng vào => rất khó.
    Chúc bạn thành công.