Yến lem màu!!

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi thegioicacanh, 24/1/13.

1. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Hồi giờ em toàn chơi chào mào nhưng hôm bữa qua nhà ông bạn thấy có vài con yến hót hay quá. Trong đó có 1 còn màu vàng hết nhưng sau gáy có lem 1 miếng xám, hót cũng nhiều nhưng ko siêng bằng con 2 năm ổng treo. Ổng bảo vì nó mới 3 tháng nên hót chưa siêng nhưng thế là tương lai cũng hót siêng lắm đấy, mua thì ổng để 1 triệu. Không biết có nên mua ko mọi người. Và bị lem thế thì có sao ko ?? vì em nuôi vừa đẹp vừa nghe hót.

yeuchimthucanh and SingingCanary like this.
  2. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Yến lem mà giá đó thì chát quá bạn ak.có lẽ chỉ tầm 600k thì dc hihi em cũng mới tập chơi yens cũng chuuwa có kn gì còn.đang đi học mót anh em hihi

SingingCanary and thegioicacanh like this.
  3. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    chơi cái gì cũng tốn kém hết 1 là chơi con yến này nếu mình thấy thích thì giá đó không sao còn không thì 500k cũng k mua làm gì tùy mỗi người thôi

thegioicacanh thích bài này.
  4. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Mình nghe có người nói yến lem màu hót hay hơn yến thuần 1 màu có đúng ko nhỉ??

SingingCanary thích bài này.
  5. duchatinh

duchatinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,017
    Không phải vậy đâu bạn. Yến lem có 2 dạng lem. Dạng một là bố mẹ màu chuẩn nhưng ra con màu lem. Loại này xét chung thì cũng không khác gì với cha mẹ nó. Dạng 2 là ghép 1 chim sọc và 1 chim màu trơn với nhau, sẽ ra con màu lem. Loại này nhìn chung có phần khỏe và dễ nuôi hơn các chim khác. Sở dĩ yến lem thường khỏe hơn yến không lem, do các dòng thuần màu vốn dĩ được lai tạo đồng huyết từ rất lâu, để giữ lại màu chuẩn, nên có phần sẽ yếu hơn. Việc pha trộn gen giữa 2 màu thuần sẽ cho ra chim con khỏe hơn. Còn hót thì thường con chim khỏe và sung hơn sẽ hót nhiều hơn, còn hay hay không là tùy vào con chim. Đó là giọng hót của chính con chim, giọng nó học được, và do chế độ nuôi của người chủ. Theo mình 1 con chim lem không phải là ý kiến tồi cho 1 người mới chơi .Chúc vui !

6. Xi Trum 2000

Xi Trum 2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Chim lem thường to hơn và hót khỏe hơn so với chim màu trơn. Về đẹp thì mỗi người có quan điểm khác nhau, nếu hình lem mà là hình chữ Phúc hay chữ Lộc thì mình nghĩ con chim đó giá cao lắm đó :).

7. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Cảm ơn mọi người. Vậy mọi người cho em hỏi 1 con yến màu vàng nhạt sau gáy có lem 1 tí màu xám to bằng 2 hột gạo, 3 tháng tuổi, hót cũng rất siêng. Mua với giá 1 triệu là có được ko?

SingingCanary thích bài này.
  8. Xi Trum 2000

Xi Trum 2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Giá này ở HN thì có thể gọi là cao bạn à, còn ở Playcu thì mình không biết.

9. ngogiuoc

ngogiuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Cũng tùy vào sở thích của bạn nữa, mình thì thích con lem đối xứng, nhà mình có 1 con banexe rất cân, mỗi bên cánh có 3 cộng lông ống vàng, nay giửa đuôi cũng có vài cộng vàng nữa, tiếc là ẻm là mái. Nếu có e banexe 1 đốm ngay gần mỏ, đậm, thì mình mua, có khi nhìn giống nốt ruồi duyên. Quan trọng là bạn thích nó hay ko.

thegioicacanh and SingingCanary like this.
  10. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    quá chuẩn cài này không cần chỉnh qtrong la mình thoy

11. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Thật sự mình cũng đang rất phân vân. Con này được lấy từ Hà Nội vào. Mà đốm của nó sau gáy hơi lệch. Đưa tay gần lồng thì nó cũng hơi tung nhưng đứng cạnh vẫn hót. Mình đang tính nếu đem về mà đút nó ăn đc, thả ra chơi được thì giá 1 triệu mình chấp nhận mua ngay. Không biết có ai chơi dòng này mà nó chịu ăn trên bàn tay, thả ra ngoài chơi được chưa?

12. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    Binh thuong thoy ban chim nuoi tu con len thi tha vo tu.ma wtrog la fai co thoi jan tap kia

13. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Vậy là với khoảng 3 tháng tuổi vẫn có thể tập được đúng ko mọi người? Cứ nửa muốn mua nửa ko muốn.Híc. Vì với giá tiền đó mình có thể mua đc 1 con khuyên hay hoặc 1 con chào mào hay. Híc. Ai tư vấn mình với.

14. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Mình cứ nửa ko muốn nửa muốn mua. Chắc là sau tết sẽ mua. Về nuôi trong phòng, ôm nó miết huấn luyện thả ra chơi đc thế mới thích :D

15. vietphanrang

vietphanrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
  16. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    3 tháng thì huấn luyện cỡ nào thả ra cũng bay ah,trừ khi chim con đút lên
    theo mình bạn cứ trả giá thử xem,có mua bán là có trả giá,nhất là khi đang phân vân,
    nhiều khi trả xong,thành công hay thất bại cũng dc,thì tự khắc sẽ có câu trả lời trong lòng
    trả sao đừng để người ta giận là dc ,khó ah hehe

17. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Khó thật. A này là chỗ quen, a cũng nói gửi mua HN về 5 con, mỗi con 600k với tiền ship 400k. Mà về bị lừa hết có 2 con cồ lem, 2 mái lem. Được đúng 1 mái ko lem. Nuôi chăm chút mấy bữa nay giờ a bán thế này kím chút đỉnh chứ công đút trứng mấy bữa nay nó cứ xù sợ chết thí bà lun. Ổng nói thế giờ mình cũng bó tay. Thôi đành nhịn chờ vài tháng nữa đậu ĐHọc vào HCM tha hồ. ^^