yến nhà em đầu gấu quá. Làm sao bây h các bác ơi

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi longlatrobe, 19/7/08.

1. longlatrobe

longlatrobe Member

Thích đã nhận:
    1
    e có mua một chú hoàng yến đươc khoảng 1 năm nay, ban đầu mua về chú này hiền lành lắm, nhưng chăng hiểu sao độ 3 tháng nay nó ghê gớm lắm e cho tay vào lồng là nó dọa mổ, lông cánh thì giang ra như sắp đánh nhau đến nơi. Liệu có phải e hay bắt nó ra lồng tắm cho nó mà nó ghét e ko nhỉ ( tại để nó tự tắm thì nó hok chịu). Cũng phải nói thêm vs các bác là chú này e mua ở Hải Dương nhà 1 người quen chú ta rất siêng hót và hót rất nhiều giọng tư thế thì khỏi chê măc dù chú ta dang thay lông. E cũng xin hỏi các bác lun là mất khoảng bao lâu thì chim yến thay lông xong? và trong thời gian chim thay lông có nên cho chim tắm nắng ko? e thanks các bác

2. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Theo anhnam chim hoàng yến của bạn rất dạn dĩ đá tay thôi chứ lảm gì ghét ghơ gì bạn phải không, chỉ cần bạn bỏ đói là nó hết đá tay ngay,đó là anhnam nói chơi thôi. Còn tắm chim chỉ đuổi qua lồng tắm cho chim quen tự tắm kể cả khi chim đang thay lông.

3. longlatrobe

longlatrobe Member

Thích đã nhận:
    1
    thế theo bác chim yến đang thay lông thì có nên cho chim tắm nắng ko??? e sơ chim đang thay lông cho chim tám nắng chim sẽ suy và theo bác 1 tuần cho chim tắm nắng bao nhiu lần? thanks bác

4. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Chú HY của bạn giống như chú HY mái của nhà mình nuôi ngày trước,cứ cho tay vào là nó giang hai cánh và lao ra mổ liên tục, thế mà hôm bị chuột xông vào lồng ko mổ dc nên bị chuột cắn chết,bọn này có nó máu chọi trong người nên như vậy thôi chứ ko phải nó thù ghét gì bạn đâu.Còn vụ thay lông thì mất khoảng 2 tháng (tùy từng con và cách chăm sóc) lúc nó thay lông thì cho ăn nhạt thôi (cho ăn kê là chính,bớt cám và trứng luộc đi,cho ăn rau và hoa quả hàng ngày nhất là những củ,quả có mầu để cho lông đẹp và một thứ ko thể thiếu đó là mai mực )còn tắm nắng thì thỉnh thoảng cho nó diệt vi khuẩn và cho lông lên màu.Kinh nghiệm của mình có vậy có gì mong các ae khác bổ xung thêm.Thân chào!!!

5. titan

titan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác cho nó ăn dưa cà tốt nhiều vào thì mất lửa, lúc đó thì hết thôi

6. longlatrobe

longlatrobe Member

Thích đã nhận:
    1
    thanks bác! nhân tiện đây e cũng hỏi luôn là e có treo mai mực vào lồng nhưng ko hiểu sao chú này chẳng chịu mổ gì hết, sợ thiếu canxi nên e lấy dao mài mai mực ra mịn như phấn ý rồi trộn vào cám trứng. Các bác thấy cách đó có được ko a. Có ji các bác cho e thêm kn với, em nuôi yến cũng lâu rồi khoảng 10 năm sau đó do chuyển nhà e ko nuôi nữa bây h e nuôi lại nhưng chưa gặp con nào khó tính như con này (măc dù hót thì khỏi chê lun)

7. Fly Dragon

Thích đã nhận:
    38
    Theo mình thì bạn cứ treo mai mực trong lồng,khi nào có nhu cầu thì nó sẽ tự mổ.Còn ko nên cho mai mực vào cám,chỉ cho một ít vỏ trứng xay nhuyễn vào lúc làm cám thôi.Con này chắc bạn mới nuôi hả,chịu khó theo dõi và chăm sóc một thời gian xem,bọn này lúc căng nó hót ác lắm chùm áo lồng rồi mà chưa tắt đèn thì vẫn hót như bình thường,nhà mình mấy tháng trước có 1e cũng đang căng hót cả ngày luôn, ko biết có phải hôm cho tắm xong bị trúng gió xù lông đén tối thì teo mất ko kịp cấp cứu.

8. longlatrobe

longlatrobe Member

Thích đã nhận:
    1
    Yến hót thì nghe tuyệt quá bạn nhỉ mỗi tội tính nó hơi đỏng đảnh ko cẩn thận là toi, trươc tết e cs xuống Hải phòng và bắt 1 e Hồng về chơi (giá 1.3 triệu) nhìn ngon lanh lắm, thế mà hôm đó chẳng may e làm rơi lồng, e xem đi xem lại thì chú hok trầy xước tý gì cả thế mà đến tối chết, hic hic e tiếc quá

9. Fly Dragon

Thích đã nhận:
    38
    Con vừa rồi bị toi mình cũng ko tiếc lắm,chỉ tiếc nhất là con đợt nuôi cùng con HY mái,trông cực đẹp trai,giọng thì khỏi nói (đấy là theo tai nghe của mình),có thằng e ở cùng phố trả 450k ( thời điểm cách đây mười mấy năm) mình ko bán thế là mấy hôm sau thì bị chuột cắn chết cùng với e HY mái.Từ ngày nuôi Yến mình mới chỉ nuôi toàn HY thôi,nhưng chắc là ko hợp hay sao ý toàn bị toi,nên đành chuyển sang loại khác.

10. thanhlinh_81

thanhlinh_81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình cũng đã nuôi nhiều loại yến,trong đó mình thấy hoàng yến là dễ nuôi nhất và nuôi đẻ thì rất đậu chim non.Còn Hồng yến và Agat thì nuôi đẻ tương đối khó.

11. longlatrobe

longlatrobe Member

Thích đã nhận:
    1
    okie đúng rồi đó mình cũng thấy hoàng yến là dễ nuôi nhất, hơn 1 năm trở lại đây phong trào nuôi yến đã phát triển lên rất nhiều bên cạnh đó giá yến cũng tăng cao hi vọng trong thời gian tới sẽ có nhiều anh em chơi yến và cho yến đẻ để chúng ta có thể giao lưu và trao đổi con giống

12. hotricuonghn

hotricuonghn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chim yến nuôi cũng dễ thôi nhưng mình thấy tính kinh tế thì cao lắm