Yến non đánh nhau đến chết??

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi Zeb, 11/9/14.

1. Zeb

Zeb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Số là mình vừa tậu cặp agate đỏ non 1 trống 1 mái. Chim hơn 5 tháng tuổi thay lông gần như hoàn chỉnh. Con trống bắt đầu tập hót rồi, giọng rất rõ và to. Mình mang về được hơn 2 tuần. 2 con này khác cha mẹ nhưng từ nhỏ sống chung với nhau và trong lồng còn 1 con agate đỏ mái khác ở nhà chủ cũ nên mang về mình vẫn nhốt chung lồng, định là kì này vô mùa tập tành nuôi yến đẻ. Thức ăn là hỗn hợp kê, láng, mè, lúa mì có cho ăn thêm trứng luộc 4-5 ngày/tuần, rau tươi mỗi ngày và nang mực. Từ lúc mang về ko thấy dấu hiệu xích mích giữa 2 con nên mình yên tâm, ai dè hôm qua đi làm về thấy con mái nằm chết dưới đáy lồng, máu me bê bết nhất là phần đầu, 1 chân thì bầm tím và 2 con mắt thì mất tiêu đâu rồi (ko biết có phải do kiến bu ăn khi chim chết rồi ko), xung quanh chỗ con chim nằm chết máu văng lỗ chỗ nên mình nghĩ có ẩu đả dữ dội. Chỗ mình đặt lồng cũng có rất nhiều cặp chim khác đang sinh sản (chủ yếu là manh manh) và gần như ko thấy mèo hay chuột. Cửa lồng mình lấy dây kẽm xoắn lại nên khoá rất chặt, ko con gì mở dc cả. Vậy nên mình nghi là 2 con đánh nhau, nhưng bắt con trống bới lông kiểm tra thì ko thấy thương tích gì cả, ngay cả cọng lông gãy cũng ko có. Mình đau đầu ko biết là chuyện gì đã xảy ra nên hy vọng dc anh em giúp đỡ. Giờ còn lẻ con trống nên mình định tìm con mái cùng tuổi để chuẩn bị ghép cặp mà ko biết có nên ko hay là đợi khi khác. Mới nuôi yến nên cũng ko biết tìm mua chim chỗ nào cho yên tâm nên mong anh em chỉ giáo. Cặp agate là người bác cũng nuôi yến đẻ tại nhà tặng chứ mình ko mua, ông bác nhất định ko lấy tiền nên giờ mà nhờ bác thêm con chim mái cũng thấy ngại.

2. richmon

richmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Không có chuyện yến cắn nhau đến chết như vậy đâu bạn. Mình thả yến vào avi (trống lẫn mái) mà chẳng thấy chúng đánh nhau gây hậu quả nghiêm trọng vậy đâu