Yến phụng ăn ít, vận động ít, Help !!!

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi mam_thui, 21/3/12.

1. mam_thui

mam_thui Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Con YP mái nhà mình bữa nay tự nhiên it ăn,it hoạt động,cứ đứng dưới 1 góc lồng đạp đạp cái chân về phía sau,ko biết nó bị j nữa ai giúp mình với :(

2. tranvanhuu

tranvanhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    mam_thui thân :
    Do bạn không nêu rõ con vẹt của bạn tầm độ tuổi nào và có bị thương gì không nên mình óc 1 vài ý kiến sau :
    + Có thể con YP của bạn bị thương ở chân hoặc cánh --- đau chân --> bạn nên kiểm tra
    + Có thể nó đang " gại " ổ tức là đến thời kỳ muốn đẻ trứng --- > bạn nên làm ổ
    + Nếu nó đang đẻ hoặc sắp đẻ bạn nên kiểm tra xem có phải chim bị kẹt trứng không tức là muốn đẻ mà không đẻ được
    ---> bạn kiểm tra và xoa nhẹ vùng hậu môm , vuốt xuôi nhẹ lấy trứng ra ( để lâu hại chim thạm chí có thể chết )
    + Có thể chim bị đi ỉa ( hiếm ) nếu bị đi ỉa mà con chim bạn như vậy là yếu lắm rồi nên cách ly , cho thuốc
    ----> 1 vài ý kiến nhỏ hy vọng giúp được bạn

honhorung and mam_thui like this.
  3. mam_thui

mam_thui Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Thank tranvanhuu nhìu,mình cũng mới nuôi lần đầu nên ko rõ tuổi của nó lắm,mua về cũng được gần 2 tuần rồi,con YP mái từ lúc mua về vẫn khỏe mạnh ko bị thương tật j cả,ổ cũng đặt lâu rồi ,chỉ là từ vài ngày gần đây nó có biểu hiện như vậy : đạp đạp cái chân về phía sau quanh vùng hậu môn và hình như nó hơi mập mập so với lúc đầu .Hi vọng nó ko bi kẹt trứng

4. tranvanhuu

tranvanhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    OH bạn không rõ tuổi nó à mình chỉ bạn cách nhận biết vẹt hong kong hay con gọi là yến phụng trống và mái . Đại loại bạn có thể làm thế này :
    Phân biệt qua màu mũi ( tức là màu của cái vùng da gồ lên phía trên lỗ mũi con chim ý )
    Thứ 1 : Phân biệt chim non và già
    + Chim non : mắt trong , da chân mịn và hồng hào
    + Chim già : da chân thô ráp , sần sùi

Thứ 2 : Đực ---- Cái
    + Chim non
    - Con nào mũi đỏ hồng thường là trống và mũi màu trắng nhạt thường là mái
    + Chim già
    - Với loại màu lông là : Trắng tinh ( trắng toàn thân ) hoặc vàng tinh ( vàng toàn thân ) mũi đỏ hồng là trống ,
    màu khác là mái
    - Với loại lông màu khác : xanh , xanh lá , xanh đốm vàng ... w w ( tóm lại là khác trắng tinh và vàng tinh ) thì con
    nào mũi màu xanh nước biển là trống , màu khác là mái
    Con mái càng già thì màu mũi càng đậm như kiểu nước chè để lâu ý ( nâu nâu )
    Đấy là cách nhận biết đơn giản nhất , dễ nhất còn rõ và chuẩn hơn nữa thì bạn cứ nuôi thời gian sẽ cho bạn kinh nghiệm bởi còn nhiều trường hợp khác nữa mà bạn

namddh thích bài này.
  5. mam_thui

mam_thui Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Tks bạn mình cũng đang cần những thông tin như thế này :D

6. holdmetight

holdmetight Member

Thích đã nhận:
    2
    @: chính xác là mũi hồng và xanh là trống, hồng có thể chuyển thành xanh khi trưởng thành nhưng ko có ngược lại ( màu lông nào có mũi nào thì bạn kia nói rồi ), mũi trắng và nâu là mái, màu nâu khi chim mái dạy thì lần đầu có thể nâu luôn hoặc trắng lại khi nuôi con gần ra ràng ( nhà mình có 1 con như thế, mấy con kia màu vẫn nâu ). chưa chắc nó mập thiệt có thể do yếu nên hơi xù. mình chưa thấy hình nên chẳng bít nói sao mong nó mau khỏe. bạn có ổ đẻ chưa nếu có rồi mà như vậy mình không nghĩ là bị tắt trứng, nếu tắt nó sẽ cố gắng đẻ mà bản năng là cố chọn 1 cái tổ, không ra cũng phải ra vào tổ không ai lại nằm đáy lòng cả.

mam_thui thích bài này.
  7. mam_thui

mam_thui Active Member

Thích đã nhận:
    3
    thank holdmetight nhưng em nó ra đi rồi,đành rút kinh nghiệm đợt sau vậy :(