Yến Phụng 'giận nhau'???

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi yenvangxanh, 27/5/08.

1. yenvangxanh

yenvangxanh Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Yenvangxanh hiện nuôi 2 em YP là trống, tơ. Theo chủ quan thì tình trạng khỏe mạnh. Tuy nhiên gần đây có những hiện tượng ngoài sự hiểu biết của mình nên yenvangxanh mong các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp 2 vấn đề sau:

1. YP khi mua về từ đầu thì rất thương nhau, ăn chung, uống chung và âu yếm nhau rất nhiều. Thời gian gần đây, con trống lớn hơn (mình đoán vậy vì nhìn vào lớp da ở chân xám và xù xì hơn. Con còn lại chân hồng hào và mắt ngây thơ) thường xuyên cắn con nhỏ hơn và thường xuyên dành ăn. Điều này dẫn đến chúng ít ngủ chung với nhau, mỗi con đứng một cầu. Mua thêm 1 con thứ 3 (trống) có giải quyết được vấn đề này không? Do điều kiện nhà chật nên mình không dám nuôi đẻ vì vậy mới là toàn "trống".

2. YP rụng lông nhưng đã hơn 3 tuần vẫn chưa hết. Theo quan sát thì mình thấy sức khỏe chim vẫn tốt (hót căng, bay nhảy hiếu động), thức ăn đa dạng (i) kê gò công, kê bóng, thóc. (ii) thức ăn mềm theo công thức của GC. (iii) bắp non (iiii) xà lách. Thời gian rụng lông như vậy có bất thường không? Mình có cần tăng cường thực phẩm gì không?

Mong các bạn có kinh nghiệm chia sẻ và tư vấn giúp. Thks

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Các bác trai sống chung với nhau tuy dễ hòa đồng hơn các bác gái nhưng vẫn có khi xô xát, hục hặc.

Tình trạng có thể còn tiếp tục diễn ra khi có sự chênh lệch tuổi tác (người già khó tính hơn mà, hihi) hoặc điều kiện sống không thoải mái.

Vẹt không thay toàn bộ lông trong 1 khoảng thời gian định kì ngắn hạn như một số loài chim rừng khác. Nếu chim vẫn khỏe mạnh, ăn uống tốt thì không cần lo lắng.

3. yenvangxanh

yenvangxanh Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Như vậy thì mình có nên "cân bằng lực lượng" bằng cách bổ sung thêm thành viên mới không? Nếu có thì nên là một bác trai hay một bác gái?
    Thân

4. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Thêm 1 bác trai hay 1 bác gái nữa cũng không cân bằng lực lượng được.

Cách hay là đổi 1 bác trai lấy 1 bác gái. Không có ổ thì dù bắt cặp chim cũng không dễ đẻ, và có đẻ cũng chỉ cần bỏ trứng đi là xong.

Cũng cần lưu í đến tuổi chim. Kể cả đủ đôi nhưng bác trai nhớn, chín chắn quá mà bác gái lại trẻ trung nhí nhảnh quá thì đôi lúc cũng dễ hờn nhau.

5. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Bác GC cho em hỏi nếu nuôi 1 bác gái lới tuổi với 1 bác trai nhỏ hơn chừng 4 tháng, thì có giận nhau không??

6. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    GC suy từ bụng ta ra bụng người thì: không, hihi !.........................

Nhưng chớ nuôi chung bác gái đang đẻ con, đang ấp trứng với bất kì bác trai mới nào nhé. Bác gái đang thời kì khó ở sẵn sàng đánh chết cả ông chồng mới đấy.