Yến Phụng nhà em đẻ rồi các bác ơi!

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi Tuankhtc, 18/4/10.

1. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Một buổi sáng chủ nhật đẹp trời;) Hà Nội mấy ngày nay mưa, mới khô thoáng được từ ngày hum qua, nay mới ấm lên chút. Em cố gắng mò dậy sớm chút ( 8h :D ) để chắm sóc lũ chim cò. Đẹp trời, con nào cũng hót ầm ĩ, nhất là em hoàng yến cưng :p

Ngồi thảnh thơi lúc, bắt đầu dọn dẹp nào, xong mấy đồng chí kia là đến mấy đồng chí LB và YP. Bỗng nhiên chẳng thấy em YP mái vàng đâu cả, liền chạy lại tổ, ngó nghiêng thì bắt gặp cái này :x

Vui quá xá luôn. Đúng là 1 ngày tuyệt vời phải không các bác :D trong ổ có 3 trứng rồi, không biết khi nào nở đây, hồi hộp quá, lừa đầu tiên của vợ chồng YP mà các bác :p

ivanhoe thích bài này.
  2. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Chúc mừng ông em nhé, công nhận ông em lắm chim thật, nhà ông em có chỗ nuôi chim sướng nhỉ, làm luôn cái aviary nữa thì tuyệt.

Tuankhtc thích bài này.
  3. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Thanks anh nhiều:D Em cũng tính làm cái aviary đây, đang nghiên cứu. Có cái sân thượng này đúng là khoái thật, chuột ko có, muỗi ít, thoáng đãng, chim được đón nắng gió nên con nào cũng khỏe như trâu:laughing:

4. freaky

freaky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    Chúc mừng yến phụng của bạn đã đẻ. Mình thấy bạn có những chiếc lồng nuôi chim rất đẹp và một không gian rất thích hợp để nuôi chim đẻ. Một cái avary như đã nói trên thì tuyệt!

Tuankhtc thích bài này.
  5. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Các anh có kinh nghiệm cho em hỏi chút:
    -YP bao nhiêu ngày thì nở?? :confused:
    - Sao YP nhà em chỉ có mái ấp nhỉ :(

6. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Các anh có kinh nghiệm cho em hỏi chút:
    -YP bao nhiêu ngày thì nở?? :confused:
    - Sao YP nhà em chỉ có mái ấp nhỉ :(
    - Em cho ăn chế độ thế này được không ạ: Kê đỏ và kê vàng; thóc 1 ít, ngô non!
    Thanks các bác nhiều!

7. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    hi Tuankhtc
    - Yến phụng ấp trứng khoảng 18 ngày thì nở, thường yến phụng đẻ xong 1 2 trứng đầu tiên đã bắt đầu ấp nên trứng cũng sẽ nở lần lượt. Trứng thứ nhất nở thì 2 ngày sau trứng thứ 2 mới nở.
    Lúc trước mình nuôi cũng thấy chỉ có chim mái ấp thôi, những lúc chim mái ra ngoài thư giãn thì trống vào nghịch ngợm tí rồi lại ra. Chim trống cũng thường chui vào ổ cùng với chim mái để mớm mồi cho chim mái, giúp chim mái no bụng để tập trung ấp hơn :D
    Về thức ăn bạn nên bổ xung thêm ít hạt vừng để tăng thêm chất béo cho chim, cũng có thể bổ xung thêm một vài hạt lạc mỗi ngày. Khoáng và nang mực lúc nào cũng phải có trong lồng cho chim ăn. Một tuần cho chim ăn thêm rau xanh vài lần
    Mình nghĩ là bạn nên đọc bài này http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?565-Bạn-biết-gì-về-Budgies-Chim-Yến-phụng

Tuankhtc thích bài này.
  8. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Mai mực thì lúc nào cũng có rồi, mình cũng cho kèm thêm ít vừng đen của Yến. Nhưng mà chẳng thấy chim trống vô tổ gì cả :-S Mỗi lần mình đem thức ăn đến là em mái lao xuống ăn uống, xong lại chui vô tổ luôn.
    Hết lứa đầu này sẽ kiếm cho chúng cái tổ và chuồng rộng rãi hơn :D

9. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Không phải lúc nào chim trống cũng vào tổ đâu Tuankhtc à! tùy con thôi. Chim mái trong lúc ấp đôi lúc cũng có ra ngoài cho thư giãn, có những con khôn thì ra ngoài đi vệ sinh để giữ sạch tổ trước khi chim non nở. Thực đơn hằng này cho chim vậy là ổn rồi. Như Skyo nói đó thì rau xanh cũng rất quan trọng nên cần chú ý cung cấp đầy đủ.
    Yến phụng là loài chăm con khéo( trừ một vài con vụng về thôi) nên cứ từ từ không cần quá lo đâu. Chúc Tuankhtc có một tổ chim non đầu tiên thành công!

Tuankhtc thích bài này.
  10. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Yến phụng và đa số các loài vẹt chỉ có chim mái trực tiếp ấp trứng. Chim trống có trách nhiệm bảo vệ tổ.

Khi chim non nở, cả hai bố mẹ chim đều mớm cho con.

Tuankhtc thích bài này.
  11. ivanhoe

ivanhoe Member

Thích đã nhận:
    11
    Bạn ơi up thêm ảnh Yến Phụng nữa đi xem các em thế nào rồi :D nếu nhiều quá không nuôi hết thì để mình nuôi giúp nha :D

Tuankhtc thích bài này.
  12. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    mình cũng ở HN,cũng thích nuôi Yến Phụng lắm,nhưng cho mình hỏi Yến Phụng ở HN chỗ nào bán rẻ,chứ đi hỏi mấy hàng toàn 150k/1 cặp .thấy mắc quá !

13. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Chài...Rẻ hơn được 1,2 chục chẳng đáng kể đâu. Cứ chọn cặp nào màu mè ngon lành tý là OK.
    Đôi YP của mình cho thằng ku hàng xóm rồi.