Yến TQ và yến vệt nam khác nhau ở đâu , yến nào hơn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi boividamme, 14/2/11.

1. boividamme

boividamme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    mình mới chơi yến , thực sự là chưa dám mua , vì không biết được mua sao cho đúng , giá trị 1 con yến không cao , nhưng thời gian chăm sóc và chờ đợi tiếng hot quả là lâu . mình có tìm hiểu , có hỏi qua 1 vài nơi , người thì nói yến Trung Quốc vẫn hơn yến việt ở thân hình và giọng hót , nhưng có người lại nói yến việt hơn yến trung quốc ở điểm hót hay hơn và sinh sản đc ,
    hôm nay đi mua sâu cho gà , mình có qua đoạn chợ mơ cũ , có 1 ông chú bán chim cảnh ở cạnh ngõ Giếng Mứt . mình có hỏi qua , ông chú đó nói , yến trung quốc không sinh sản đc và giọng hót không thể bằng yến việt . mình không biết đâu là đúng , đâu là sai nữa .
    mình định mua 1 cặp yến bạch mắt đỏ về nuôi , nhưng không biết loại đó của việt hay của trung quốc thì giọng sẽ hay hơn , mong anh em giúp đỡ mình !
    tiện thể ở Hà Nội có ai có yến bạch mắt đỏ hoặc yến vàng thì để cho mình 1 đôi nhé.

Tuankhtc thích bài này.
  2. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Chửa biết thế nào nhưng ông chú bạn hỏi đúng là chẳng hiểu gì về chim Yến cả =)) Quá lời mong bạn đừng giận nhé=))

3. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Thấy yến nhập về ko biết là Trung Quốc hay ở đâu nhưng thấy sinh sản được bình thường mà.
    Mà mình thấy Yến nuôi từ nhỏ đến lúc hót đâu có lâu...tính từ lúc dời tổ thì cũng chỉ độ 8 tháng, sau 1 mùa lông đầu là hót rồi mà. Còn sắm 1 em độ 1-2 mùa thì hót phùng mang, rung cánh rồi ấy chứ.
    Bác thích chơi yến hót thì theo em nên đầu tư em Thạch Yến. Giọng hay và hoang dã hơn Yến hót nhà

4. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Yến thường thì hót hay hay không còn là do con chim nhà bạn vốn dĩ hót có hay không? Vì chim thầy hót sao chim non hót vậy nên ko nói được.
    Bác nào nói yến TQ kém yến VN vì không hót + không sinh sản được thì bạn mời ông chú ấy đến nhà mình chơi, nhà mình 95% chim nguồn gốc TQ, giờ cũng rục rịch được mấy ổ đẻ rồi.
    Còn về hình dáng thì mỗi người chơi 1 gu nên không biết thế nào là chuẩn, cái này thì mình nghĩ bạn nên tự xem, tự tham khảo và tự rút ra sở thích của riêng mình, có như vậy bạn mới chơi được lâu, được bền.
    bạch mắt đỏ theo mình được biết thì 100% là nhập về, còn nhập đâu mình ko biết, nhà mình thì nhập từ TQ.

Tuankhtc thích bài này.
  5. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Yến hót (serinus canaria) và Thạch yến (serinus mozabicus) là 2 loài chim khác nhau, gốc gác xuất xứ cũng khác nhau, tuy cùng trong bộ chim Sẻ.

Không thể nói thích chơi yến hót thì nên đầu tư Thạch yến được !

ToanDN and Tuankhtc like this.
  6. olaola

olaola Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có bán giống yến trung quốc đó ko ? bạn mua ở bên đó đem về a
    hay la mua tại mình ;có địa chỉ mua thì pm chỉ cho mình với

7. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    yến hót nhập từ bọn khựa về thì vẫn có thể đẻ, nhưng theo mình thấy rất nhiều con không đẻ được, chỉ số ít có thể đẻ được, có thể do mình nhập về toàn vào chim loại bên đó của nó lên không đẻ được, vậy nên nhập chim tơ về, nuôi một thời gian thì còn có vẻ ổn chứ nhập chim căng luôn thì không ổn. còn giọng hót thì do bọn căng ở nhà bạn hết, nó mà hót hay thì thường chim non nhà bạn sẽ hót hay và ngược lại. vì nó học nhau mà

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:49 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:47 AM ----------

dungphoduc mới đi TQ về, thấy bảo mang về một ít chim tơ ở trung quốc, bạn thử hỏi xem dũng có để lại được không.

8. SẺ_VN

SẺ_VN Active Member

Thích đã nhận:
    33
    yến VN và trung quốc (các dòng yến cũ) thi ko có gì khác nhau về hình dáng, nên nhìn ko thể phân biệt dc
    yến hót TQ tốt xấu là do các lái chim nữa bạn ah.
    Có các lái lấy chim tại chợ nên chất lượng trôi nổi, nhưng giá vô cùng rẻ, nếu các bạn biết đảm bảo té ngửa khỏi bàn vi tính. Đa số yến hót bán tại chợ chim TQ là hoàng yến và bạch yến, bông cúc...
    1 con hoàng yến bông cúc căng khi về VN có giá bỏ tiệm là 600k....mái 300k....cách đây gần 2 năm...ko bằng nửa giá chim VN.
    chất lượng chim ư ???
    phải nói là quá đẹp về hình thức : hoàng yến vàng từ đầu đến đuôi (có lẽ ở VN ko có chú hoàng nào có thể mang ra so sánh dc) , giọng hót lớn nhưng loạc choạc. yến mái mua về bỏ tổ vào là xoáy ngay. bạn nghĩ thế nào????

1 tháng sau........trống ko còn hót, mái vẫn chưa đẻ, màu lông thì bắt đầu nhợt nhạt dần....đó là tình trăng chung của yến chợ TQ.

nhưng bên cạnh đó vẫn có nhưng người nhập dc dòng yến TQ tốt, sinh sản vẫn bình thường.cho lai tạo với yến hót Vn thành công

nhưng có đăc điểm là chẳng anh nào chịu nhập thanh yến cả....

9. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    nói chung chơi yến hay phết, đại đa số kêu yến em xịn lắm, con đó không bán được. ke..ke. trả giá cao tí cho đi luôn. ka..ka. nói ra mếch lòng bác nào thì cũng bỏ quá cho nhé. và hình như em cũng nằm trong số đó. hic..hicc

10. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Thanh yến ko nhập vì bên đó thanh đẹp cũng ko phải nhiều và giá thì cũng hề rẻ :D Ngoài ra em có sang bên TQ thì thấy thanh yến ở VN cũng rất nhiều chim đẹp, ko phải là xấu. Có lẽ trong sài gòn ít chơi nên hiếm thôi.

Last edited: 6/6/11
  11. tran tue linh

tran tue linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Mình thấy Dũng nói hoàn toàn hợp lý. Chim sinh sản được hay khôgn đâu cứ là chim TQ, mua chim ở VN nếu không cẩn thận cũng còn không đẻ được nữa là. Còn chim non, chim yến là dòng chim học giọng rất tốt, vì vậy 1 chú chim non khi nuôi lên hót có hay không còn do người nuôi, nếu nhà có chim thầy hót tốt thì mình nghĩ chim non hót cũng tốt, còn không thì mình nghĩ kết quả cũng rất khó nói. Có bạn cho gnhe băng, có bạn mang đi gửi... Chúc anh em luôn có nhữung chú chim hay và thường xuyên vào giao lưu trao đổi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:19 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:17 AM ----------

Dũng ơi! Bên trang này đưa ảnh avata như thế nào ý nhỉ?

dungphoduc thích bài này.
  12. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    anh vào phần tin nhắn trên đầu trang sẽ hiện ra bảng chỉnh sửa các thứ bên tay trái :D

13. tran tue linh

tran tue linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    OK! cảm ơn Dũng nhé. Tình hình có gì mới không thế?