Yếu tố con người trong thú gác cu.

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi bimigoi, 29/9/13.

1. bimigoi

bimigoi Member

Thích đã nhận:
    188
    Em mới tập tành chơi cu, nhưng có một vấn đề thấy mù mờ.
    Có người cầm con mồi được cho là hay nhưng khi đánh gặp con bỗi thường thôi vậy mà cũng lên bờ, xuống ruộng cuối cùng bó tay, nhưng có người cầm con mồi được cho là yếu( đại loại là theo các cao thủ cho là yếu gù) nhưng bắt bỗi "phà phà".
    Vậy xin mạn phép hỏi các cao thủ khắp nơi, yếu tố con người đạt giới hạn đến đâu trong cái thú gác cu lâu đời nảy. Xin cảm ơn

2. phuongvando

phuongvando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,290
    Con người ko có giới hạn. Chim cu mồi mội người cho là gù yếu cũng ko có nghĩa là dở. Con người và con chim phải dac như nhau. Thì mới ko có sự thiệt thồi cho chim lẩn cho người.

3. Bạn cho tôi hỏi con mồi bạn cầm hay ở chỗ nào, chưa hay ở chỗ nào? Bạn hiểu về nó như thế nào?

4. bimigoi

bimigoi Member

Thích đã nhận:
    188
    Ở đây mình hỏi người chơi( ví dụ như bạn )đóng vai trò như thế nào trong thú vui gác cu...

5. genzothang

genzothang Active Member

Thích đã nhận:
    150
    Mỗi con có một cái hay và cách chơi khác nhau, con thì hay ở điểm này, con thì hay ở điểm kia. Điều quan trọng là người nuôi thích hay không. Còn cái duyên của con người trong thú vui cu cò (đặc biệt là gác cu) thì vô vàn lắm bạn à, có ngườ rất duyên gặp bổi là bắt được, nhưng cũng có người theo mãi cũng không được -> Thế nên người ta mới gọi là "Đi gác cu" bạn à. Thân!

6. bimigoi

bimigoi Member

Thích đã nhận:
    188
    Cái duyên là gặp nhiều bỗi và một ngày bỗi căng chịu đá, cái duyên là bắt được bỗi hay, cái duyên là cầm được con mồi ưng ý. Vậy là tìm được chữ Duyên. Cảm ơn bạn đã chia sẽ...

7. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Chủ đề này cũng vui đấy, yếu tố con người thể hiện qua khả năng sử dụng từng con mồi khác nhau, một ông giật lưới chả cần mồi vẫn bắt bổi phà phà, một người cầm con mồi cực hay thì lại sảy ra 2, 3 trường hợp...
    Tóm lại là còn tùy thuộc vào mục đích, phong cách chơi của người chơi nữa chứ các bác nhỉ.

8. Nếu bạn hiểu được ưu nhược điểm của con mồi thì bạn đóng vai trò rất quan trọng, có thể hơn cả con mồi đấy. Ví như mồi yếu gù mà tương cái cành thế bự chảng ngay trước sân chơi thì thua, mồi ưu kín mà treo sáng nó chòi lồng biết đến bao giờ mới chịu gáy?
    Nếu bạn chưa hiểu con mồi mình cầm thì vai trò của bạn vẫn cao, nhưng ở mức độ kinh nghiệm: chọn bãi, chọn cội, tạo thế...

9. bimigoi

bimigoi Member

Thích đã nhận:
    188
    Vậy là có cần một chữ Tài trong môn chơi nghệ thuật này. Rất cảm ơn Bác đã chia sẽ. Nhưng mình thấy nó còn ẩn hiện chữ Nhẫn, chữ Tâm, chữ Tình và đặc biệt là chữ Tầm (nói vui không phải là " tầm bậy " nghe).....
    Trao đỗi cho vui có gì các Bác lượng thứ.

Last edited: 1/10/13
  10. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Cũng là trao đổi vui với bác, có gì cũng mong bác lượng thứ.
    Túm lại chơi cu không loay hoay trong một vài chữ được đâu bác. Theo như bác đã liệt kê ra thì có Tài Nhẫn Tâm Tình Tầm ...
    Tôi xin bổ sung thêm: Mê, Thất, Lục ...

11. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    he he...có og chú nói khi nào mày có thể làm con chim muốn nổi mà k nổi dc để nó ức thiệt ức là nó nể mày liền .... nhẫn là đây...tâm thì chỉ cần nuôi coi nó như bạn là dc mà bạn thì k bán, k giết thịt, k ép người ta vào chổ thiệt hơn..... tình nhiều khi bẩy dc nó rùi mà thấy con cu mái cứ bay theo thì thả chứ còn bắt bớ chi nữa...tầm k phải hiểu biết nhiều là dc mà phải biết nhường cho người khác để họ có tầm hơn cả mình cho họ hoàn thiện hơn....nói chung là những chuyện thằng cuội k hà=))...

12. bimigoi

bimigoi Member

Thích đã nhận:
    188
    Riêng đối với mình một chử " học hoài, học mãi" chắc tại ngu lâu, khó đào tạo.... nói vui có gì sai AE bỏ qua.
    Nói về chữ Tình, mình kể một câu chuyện xảy ra cách đây không lâu. Có anh A đưa cho anh B một con mồi và dặn rằng đem về đánh thử, nếu thấy vừa ý thì anh A chia lại cho chơi, anh B đem về cũng chẳng thấy xách đi đánh đấm gì, anh nuôi ở nhà nhưng do chơi không rành nên chim mất lửa, đến đây thì chuyện chưa có gì để nói.
    Vài tuần sau có ông C cần mồi nên hỏi anh A mua con mồi ấy, nghe vậy anh B gọi cho ông C chê con mồi thậm tệ....
    Đã là thú chơi thì có anh, có em chơi mới vui, chơi như vầy thì tình cảm AE rạn nứt. Chữ Tình anh B vứt đi mất, thật đáng buồn.
    Các Bác có chuyện nào vui kể cho mình nghe với.Thân

13. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hi hi nghe người ta chê mà tin thì bán muối dài dài...trừ khi chổ thâm tình ...chứ có con nào hay họ k đủ tiền bắt họ chê để đó ... chuyện thường tình mà...mà anh A còn chia nữa không em muốn làm og C NÈ, ai chê thì đưa cu đánh bại cu đó giá đó đây rùi hả chê=))...mà og A là ai mà chơi ngon dậyb-(=))

NHAT DUY TH, nguoidaugio and bimigoi like this.
  14. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Tôi thì không có nhiều chuyện để kể, nhưng mà hóng chuyện thì được he he ... Trong câu chuyện bạn kể, tôi thấy anh B cũng là người chơi cu có "chữ" đấy chứ ạh.
    Này nhé:
    - Đem một con chim mồi rất là hay về, nó không chơi, nhưng anh vẫn cứ "nuôi ở nhà" - vậy là anh ấy rất NHẪN
    - Khi biết có người định mua nó, anh ấy liền gọi điện can ngăn - Vậy là anh ấy có TÂM
    Túm lại, anh ấy rất chi là NHẪN TÂM ...
    Vài dòng góp vui trong khi chờ đợi câu chuyện khác ...

15. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    ai da vậy og B NÀY cao tay dữ he bác HoàngĐL...còn hơn dương lễ lưu bình nữa...kà kà

16. bimigoi

bimigoi Member

Thích đã nhận:
    188
    Nói về chữ Tầm nhé, cái này chắc bị ném đá nhiều à nghe, chắc off cả năm không dám lên DĐ... thôi thì học hỏi là chính mà.
    Cái này chỉ là một khía cạnh nào đó của chử Tầm thôi, có gì sai các Bác góp ý
    Dạo này người chơi cu nhiều, cao thủ xuất hiện cũng nhiều,có người đã cầm qua những con mồi hay nghề chơi cũng giỏi nhưng mà cái tôi lớn quá, chủ nghĩa cá nhân lấn át, chơi thì hay đấy nhưng tầm vóc lại không tương xứng với cái Tài. Mạo muội có vài lời...

17. cucuatoi

cucuatoi New Member

Thích đã nhận:
    7
    Trong đệ tứ ngu mình thấy đều chơi là chủ yếu, mà nghề chơi tất phải lắm công phu mà, chứ không phải cơm gạo là chính.

18. phuongvando

phuongvando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,290
    Chú nói câu cuối nghe dc đó. Anh chơi cu chưa thấy dc người như chú nói. Bạn anh nó nói tao mà biết coi chim ai mang chim lại nhờ coi dùm. Nói nghe lọt tai vui thì nhìn dùm. Còn ko thì miễn đi rảnh đâu lo việc tào lAo. nó là thằng tốt bụng mà nói vậy đó chú. chỉ cho người khác hơn thì việc này giống như dc voi đồi lấy luôn xương. . . Cũng dc nhưng coi lại xem coi người dc truyền có hiếu thuận trong nhà. Và có ích cho xh ko.