Zebra trống rụng lông trụi lủi !

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi kimqui, 28/7/10.

1. kimqui

kimqui Member

Thích đã nhận:
    91
    Hic hic :crying:! Các anh chị tư vấn dùm em làm sao cho zebra trống mọc lông trở lại. Số là con zebra trống nhà em tự nhiên rụng lông trụi lủi khi đang trong thời kì ấp trứng. Mới đầu em tưởng nó bứt lông lót ổ ( vì ổ tre của em không có lót rơm) nhưng bây giờ nó đang ấp mà lông vẫn tiếp tục rụng. Nó rụng nhiều đến nỗi bây giờ bay không muốn nổi luôn rồi. Em nhìn nó mà xót xa quá. Em làm món kê ruột trộn trứng như chị GC chỉ dẫn mà em nó cũng không chịu ăn 1 miếng nào. Em nó chỉ ăn kê đỏ và chút chút hạt yến mạch thôi. Em đang cho em nó ăn kê đỏ Gò Công + kê ruột + hạt yến mạch + khoáng cho chim bồ câu mà vẫn không thấy nó mọc lông trở lại. Các anh chị ai biết chỉ em cách nào đó cứu nó với. Em sợ nó mất sức rồi chết quá. Nó vẫn nhảy và ấp nhưng càng ngày thấy có vẻ càng yếu.
    Hình em nó đang trong giai đoạn "phát bệnh" nè:

Ở phía trước ức nó trụi lủi luôn.:crying: Buồn và thương em nó quá !

Tuankhtc thích bài này.
  2. kimqui

kimqui Member

Thích đã nhận:
    91
    Hic hic hic ! Sáng nay em nó ra đi rồi. Buồn thiệt ! Bây giờ còn lại 1 mình con chim mái không biết nó ó chịu tiếp tục ấp không nữa.

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Chia buồn cùng bạn, con này có thể do bị đường ruột dẫn tới suy dần và rụng lông.
    nếu chim mái ko ấp thì có thể cho sắc nhật ấp thay cũng tốt....

4. kimqui

kimqui Member

Thích đã nhận:
    91
    Cám ơn anh đã tư vấn. Để em xem con mái nếu chịu ấp thì để nó ấp còn không thì em cho sắc nhật ấp. Mà sắc nhật nhà em chưa đẻ lứa nào không biết bỏ trứng vô nó chịu ấp không nữa. Nhân tiện anh cho em hỏi là tại sao chim bố mẹ xô trứng ra khỏi ổ. cặp manh manh nhà em đẻ 5 trứng mà hôm qua thấy 2 trứng rớt xuống nền chuồng bể tan tành mặc dù đã ấp được khoảng 1 tuần rồi. Hổng lẽ trứng đó bị ung nên chim bố mẹ loại nó ra. Em không hiểu nổi luôn.

5. duchatinh

duchatinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,017
    Bạn nghĩ sao mà lại phát ngôn như vậy ? Thật không thể chấp nhận !

6. mrQuyet

mrQuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    spam tí cho mọi người vui thôi mà hix.
    Thực ra chú chim này đang trong thời kì thay lông mà bạn cho nó đạp mái là không tốt.
    Giờ bạn tạm thời tách riêng chú chim này ra, cho ăn uống đầy đủ, nhất là bạn lên cho nó phơi nắng hằng ngày(Đừng cho chỗ nắng gắt quá nhé)
    khi nào chú ta mọc lại lông bạn có thể gép cặp tiếp để đẻ sau *__*

7. mrQuyet

mrQuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    mình không để ý là nó chết rồi hix. lần sau bạn cho tụi nó đẻ 3-4 lứa mỗi năm thôi chứ cho đẻ nhiều chắc không tốt đâu. Trước mình có nuôi yến đẻ, lúc con trống thay lông mà không để ý cho đạp mái thế là lông nó rụng sạch không khác con chim của bạn là mấy :)