Zibra Finch đẻ 11 trứng.

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi tuannghethuat, 12/2/13.

1. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Số là em được tặng 1 cập Zibra Finch nghe nói đã dẻ qua 1 lứa. Về nhà em thì sau 2 tháng nó đẻ được 5 trứng nở được 3 con, khi mọc lông đầy đủ thì ko biết lý do gì lại chết hết 1 con. thế là còn 2 con, khi bắt đầu rời tổ thì con mèo nhà em cũng ko biết sao mà nó lại zớt hết 1 con, em điên tiếc cho con mèo đi hoan lun. Còn 1 con nay vừa thay lông thì em nó là em trống, điển trai rất giống bố. Khi chim mẹ bắc đầu đẻ tiếp 3 trứng thì chim mẹ oánh chim con đuổi khỏi tổ nên em cho vào lồng 1 tổ nữa cho chim con có nơi cư trú. Cái tổ củ chim mẹ đẻ được 8 trứng thì nay em nhìn tổ mới thêm 3 trứng nữa. Vậy là tổng cộng 11 trứng. Có bác nảo nuôi chim mà đẻ nhiều thế không nhỉ ? :confused: Giờ em phải làm sao cho chim mẹ úp được nhỉ ? Và sẳn tiện cho em hỏi là nếu Sắc Nhật ko đẻ mà thấy ổ có trứng chúng nó có up được ko các bác ? Hay đợi chúng nó đẻ rùi mới chịu up ? Vì nhà thằng em có mấy con Sắc Nhật mái. Em định xin 1 con về làm vú nuôi ạ.

Last edited: 12/2/13
  2. tuannghethuat

Thích đã nhận:
    2
    Dưng mà bạn phuongdung cho mình hỏi là nếu Sắc Nhật nó ko đẻ vậy nó có ấp và nuôi con được ko vậy ?

3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Chim sắc mái nếu không đang thời kì sinh sản thì nó thường không ấp trứng, không nuôi vú cho chim non khác. Giải pháp xin con sắc mái ở nơi khác về cho nó ấp giúp trứng manh manh trong trường hợp này theo tôi là phưu lưu.

Nhưng nếu con mái ấy ở nhà người ta nó đang chịu nằm ổ (không có trống hai con sắc mái vẫn có thể ở chung, đẻ chung và ấp chung) thì bạn có thể mang trứng sang để nhờ vào tổ của chúng.

Chim manh manh con nên đựoc cho ra khỏi chuồng nơi bố mẹ của nó đang chuẩn bị đón lứa em mới.

tuannghethuat thích bài này.
  4. tuannghethuat

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn GoldenCanary nhiều nhen. Suýt tí nữa phải chạy xuống Bình Dương lấy chim Sắc. Giờ ko biết tính sao đây, chẳng lẻ cầm mấy cái trứng chạy xuống BD hay sao ta ?!

5. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    bạn thử dùng cách này xem sao , lấy 5 quả đẻ sau cùng ra để bên ngoài đừng cho ấp vội , ấp 6 quả đầu sau 5 ngày lấy ra soi cồ , quả nào không có cồ thì bỏ ra thay thế quả khác vào ấp tiếp, trường hợp có cồ hết thì thua :D

6. tuannghethuat

Thích đã nhận:
    2
    Thanks sáng kiến của ConChimNon nhé. Zụ này căn quá mình ko biết coi cồ ra sao nữa. Hic hic...

7. dovan

dovan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    555
    nhanh gọn thì cứ bỏ luôn đống trứng dư đi, cho chim mẹ ấp vừa phải thôi (5 quả)
    trứng mà ấp 4 ngày thấy cồ rồi bổ sung thì chim con cũng nở muộn quá, theo anh chị mệt lắm, đừng tham đũa bỏ mâm, hỏng cả ổ thì mệt
    xem anh em ai thích ấp trứng zebra thì tặng đi cũng dc. Sắc thì từ từ bổ sung, mà zebra cũng k cần sắc, cứ bố mẹ nuôi thôi

8. nguyen dinh loc

nguyen dinh loc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    manh manh rất khó chịu. coi chừng bạn lấy trứng ra là nó bỏ ấp luôn đó.

9. tuannghethuat

Thích đã nhận:
    2
    Chà căng nhỉ. Ko biết phải giải quyết thế nào đây. Hic hic..

10. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Nhà bạn gần quận 2 không? nếu tiện thì bạn cứ chọn 5 quả để lại cho chim bố mẹ ấp,số còn lại đem qua LB giải quyết cho

11. tuannghethuat

Thích đã nhận:
    2
    Tình hình là hôm nay chim đẻ thêm 2 quả vậy là 13 quả mà chưa thấy ấp.
    @Lưu Bình. Nhà mình ở q2 đó bác ơi. Có gì bác gọi mình nhé. Tuấn 090 345 9007.

12. hoaibackts

hoaibackts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    ngon nhỉ đẻ tận 13 quả rồi...chim MM bố mẹ của mình đang nuôi con gần đc 2 tháng...giờ lại đẻ 2 quả rồi...lại phải tách chim con ra cho bố mẹ nó đẻ và ấp...

13. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Vậy là hàng xóm rồi, chim mm mái bạn đẻ kinh thế? không biết con trống làm ăn sao đây?

14. tranca

tranca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    nếu mà chim bạn đẻ nhiều như thế thì chắc chắn là 2 con mái rồi bạn ơi ! Xem lại đi bạn .

15. tuannghethuat

Thích đã nhận:
    2
    Con chim con vừa thay lông y như bố mà đẻ được sao bạn ?

16. yeahlong

yeahlong Active Member

Thích đã nhận:
    12
    mấy cặp MM của em chỉ đẻ mỗi đợt 4 trứng là ngừng để ấp , xác xuất ra con chỉ là 2 :(

Sẵn tiện e đang có dư 2 con MM trắng mới ra tổ, chưa thay lông, e để lại giá 150k/con cho ai wa bắt , lh : 0919605412 - Long

17. hoaibackts

hoaibackts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    xa quá tưởng gần cũng qua....MM xám của tui cũng thế.... lần đầu 4 trứng...lần này cũng 4 trứng...ko hơn đc...đang ấp....mong sao đc 4 quả như lứa đầu thì sướng ^^